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SHUKRANI 

Ninamshukuru Mwenyezi Mungu kwa kunijaalia uhai. Pia 

shukrani zangu ziifikie familia yangu kwa uvumilivu wao, 

Mama yangu aliyejitoa kadri ya uwezo wake kuhakikisha 

ninakua vizuri na kupata elimu, Dada na Kaka zangu kwa 

kuniunga mkono.  

Shukrani zangu za dhati zifike kwa; Dkt. Harrison Mwakyembe 

(PhD) aliyekuwa Waziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa na 

Michezo, na Mhandisi Stella Martin Manyanya (Mbunge) 

aliyekuwa Naibu Waziri wa Viwanda na Biashara kwa 

kutambua kazi zangu. Ninakushukuru Mhe Dunstan Kyobya 

(DC-Mtwara), Madam Erica Yegella (DED-Mtwara DC) 

pamoja na viongozi wote wa chama na serikali wa mikoa ya 

Lindi na Mtwara. Ninawashukuru sana Wahadhiri (MUCE) 

waliosimamia Elimu yangu, Bw. Chris Park na familia yake 

(UK) kwa kugundua kipaji changu cha uandishi, Dkt. Alawi 

Mikidadi (PhD) kwa kutumia muda wako kusoma mswada wa 

kitabu hiki na kusanifu, Dkt. Makulilo E (PhD) na Prof. Mbele 

(U.S.A) kwa ushauri wa uandishi na uchapishaji vitabu 

mtandaoni, Bw. Richard Uswege-mchoraji,  Bw. Thomas Safari 

(DAS-Lindi), Bw. Masuha (Afisa Habari Mtwara), Clouds 

Media, Hopaje TV, Safari Radio,  Bw. Jerry na Uongozi wa 

Pride Radio, Bw. Elibariki Mafole (Afisa Habari Lindi), Bw. 

Abdulaaziz na Bw. Beda (Mwananchi).  

Katika kukamilisha kazi hii ya uandishi nimeweza kupata 

ushirikiano toka kwa rafiki zangu na Wafanyakazi wenzangu. 

Hivyo ninawashukuru kwa subra zao, Pia ninawashukuru 

washirika wangu; Wachapishaji, Wasambazaji na Wasomaji wa 

nakala za maandiko yangu. Asanteni sana!  
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UTANGULIZI 

Mwenge wa Uhuru wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania una thamani kubwa kwa Watanzania kwa kuwa 

kuwashwa kwake kumebeba dhamira ya ukombozi wa 

nchi toka kwa wakoloni. Hii ni falsafa iliyotumika kutoa 

hamasa ya ukombozi wa fikra kwa Watanganyika na 

baadae kwa Watanzania wote kama kauli ya Baba wa 

taifa ilivyojieleza.  

“Sisi (Watanganyika) tunataka kuuwasha Mwenge na 

kuweka juu ya mlima Kilimanjaro, umulike hata nje ya 

mipaka yetu; ulete tumaini pale ambapo hakuna 

matumaini, upendo mahali palipo na chuki na heshima 

palipojaa dharau" (Nyerere, 1959). 

Mbio za Mwenge zinazoongozwa na vijana wakakamavu 

zinahimiza wananchi kutimiza wajibu wao kila mmoja kwa 

nafasi yake ili; hujuma, dhuluma, ubaguzi, matabaka, 

ufisadi, unyonyaji, rushwa, uzembe, matumizi mabaya ya 

ofisi, wizi, uvivu, umaskini, maradhi, matumizi ya madawa 

ya kulevya, njaa, na vita visiwepo katika maisha ya 

Watanzania. Pia zinakumbusha kudumisha uzalendo, 

matumizi sahihi ya sayansi na teknolojia, kusisitiza vijana 

kuunga mkono juhudi za serikali katika kuleta maendeleo 

pamoja na kulinda amani ya nchi na mipaka yake. 

Uwepo wa Mwenge wa uhuru juu na kilele cha mlima 

Kilimanjaro, mlima mrefu Barani Afrika ni ishara ya sauti 

za Watanzania kuwa na nguvu katika kudai Ukombozi. 

Wananchi wenye fikra zinazoweza kumulika hadi nje ya 
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mipaka ya nchi na kung’ara kama barafu za kilele cha 

mlima Kilimanjaro. Watu wote wenye nia mbaya juu ya 

maisha na maendeleo ya Watanzania katika Tanzania 

huru, Mwenge wa Uhuru utawamulika na kuwachoma.  
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HISTORIA YA MWENGE 

Mwenge wa uhuru wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania, uliwashwa na kuwekwa kwenye kilele cha 

mlima Kilimanjaro tarehe 09 ya mwezi Desemba, mwaka 

1961. Mwanzilishi wa mwenge huu ni Mwalimu Julius 

Kambarage Nyerere, Rais wa kwanza wa Tanganyika kwa 

sasa Tanzania. 

Miaka miwili kabla ya uhuru wa Tanganyika kutoka 

kwenye ukoloni wa Waingereza yaani 22 Oktoba, 1959; 

Mwalimu Julius Kambarage Nyerere akiwa anahutubia 

Baraza la kutunga sheria (Legislative Council - LEGICO) 

kipindi hicho alikuwa Mwenyekiti wa chama cha TANU na 

mjumbe wa LEGICO alisema; "Sisi (Watanganyika) 

tunataka kuuwasha mwenge na kuweka juu ya mlima 

Kilimanjaro, umulike hata nje ya mipaka yetu; ulete 

tumaini pale ambapo hakuna matumaini, upendo mahali 

palipo na chuki na heshima palipojaa dharau". Mwenge 

ulipandishwa na kuwekwa juu ya kilele cha mlima 

Kilimanjaro na shujaa Luteni Kanali Alexander Nyirenda, 

(Michuzi, 2018). Kiongozi mwasisi wa taifa la Tanzania 

alisisitiza kuwa mwenge wa uhuru una umuhimu mkubwa 

katika kuijenga Tanganyika yenye umoja, mshikamano na 

upendo miongoni mwa wananchi wake na kusababisha 

nchi kuwa miongoni mwa nchi zile zinazosifika kwa amani 

na utulivu duniani kote.  

Hivyo kila wakati taifa linawajibu wa kujikumbusha bila ya 

kuchoka kuhusu dhana na falsafa hiyo kupitia maneno 
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aliyoyatamka katika hotuba zake ambayo yalijaa 

uzalendo, busara, hekima, na upendo kwa nchi yake kabla 

na baada ya uhuru. 

   Maana ya neno mwenge 

Mwenge ni kitu kilicho na utambi ulio katika chombo kama 

kikombe chenye mpini ambacho huwashwa na 

kukimbizwa katika kusherehekea jambo fulani (TUKI, 

2004). Mwenge unafanana na kibatari (koroboi) 

inayotumia mafuta ya taa. Mwenge ni fungu la vijiti au 

kipande cha kuni kinachowaka hutumiwa na wakazi wa 

vijijini kupata mwanga. 

Mwenge wa uhuru 

Ni chombo kilichotengenezwa kwa kutumia madini ya 

chuma, shaba, bati na mti aina ya mpingo au mninga. 

Kipande cha mti ni sehemu ya mshikio. Tenki la kuhifadhia 

mafuta ya mwenge hutengenezwa kwa chuma na 

huunganisha ndimi za utambi kwa ajili ya kuwaka. 

Mwenge wa uhuru wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

una uzito wa ratili kumi kabla ya kuwekwa mafuta. 

Mwenge huu unatengenezwa na kampuni moja maarufu 

nchini Tanzania. 

Ukombozi ni nini? 

TUKI, (2004), Ukombozi ni matendo au vita vya kuokoa 

watu kutoka kwenye hali mbaya yenye mateso au hali ya 

unyonge.  
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Uhusiano wa mwenge wa uhuru na ukombozi wa 

Tanganyika 

Mwenge wa uhuru haukuwashwa na kukimbizwa nchi 

mzima kwa lengo la kuleta mwanga au nuru kama 

myenge mingine ifanyavyo. Bali uliwashwa kwa lengo la; 

kuleta tumaini pale ambapo hakuna matumaini, upendo 

mahali palipo na chuki na heshima palipojaa dharau. 

Maneno haya yakifalsafa na kiharakati yalitamkwa na 

Mwenyekiti wa Chama cha TANU kwa lengo la 

kuwaongezea wananchi hamasa na tamaa ya kujikomboa 

kutoka kwenye utawala wa kikoloni ulioongozwa na 

Gavana wa Uingereza Richard Turnbull akimwakilisha 

Malkia. Mwenge wa uhuru ulitumika kutia imani ya 

ukombozi wa fikra na kujitawala kwa Watanganyika. 
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DHANA YA MWENGE WA UHURU 

Dhana ya mwenge wa uhuru ina mitazamo minne (4) nayo 

ni; 

1. Mtazamo wa kitamaduni 

2. Mtazamo wa kisiasa 

3. Mtazamo wa kiuchumi 

4. Mtazamo wa kifalsafa 

 

1. MTAZAMO WA KIUTAMADUNI 

Hayati Mwalimu Julius Kambarage Nyerere alizaliwa 

Butiama April 13 ya mwaka 1922. Alikuwa miongoni mwa 

watoto 26 wa Nyerere Burito ambaye alikuwa Chifu 

(Mtemi) wa kabila la Wazanaki. Ibada ya mwenge ni 

sehemu ya matambiko ya wenyeji wa Butiama mkoani 

Mara. Mwalimu Julius Kambarage Nyerere aliishi na 

mama yake Bi. Mgaya Nyang'ombe katika eneo la 

Mwitongo na watu wengi huita Mwenge wa Uhuru, 

"Mwenge wa Mwitongo." Nako mwenge huachwa 

unawaka hadi kuzima wenyewe unapoishiwa mafuta. 

Jina la Kambarage alilipata baada ya kuzaliwa siku ya 

mvua na kupewa jina hilo likiwa na maana ya (mzimu wa 

mvua). Wakati jina la Julius aliitwa baada ya kubatizwa na 

kuwa Mkatoliki na akajipa Jina la “Julius”. 

Usiri uliopo wakati wa kuwashwa mwenge wa uhuru na 

kuzimwa unahusishwa na masuala ya mila. Pia 

unapositiriwa kwenye chumba maalum pindi unapozimika 
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ghafla au kubadilishwa, au kuongezwa mafuta, hali hii 

watu wenye mtazamo wa mambo ya asili wanatafsiri 

kuwa; kuna imani za kishirikina katika shughuli za 

mwenge huo wa uhuru. 

Mwalimu Julius Kambarage Nyerere aliaga dunia mnamo 

Oktoba 14, 1999 katika hospitali ya Mtakatifu Thomas 

iliyopo Mjini London Uingereza. Ingawa yeye (Mwalimu 

Julius Kambarage Nyerere) amefariki, Watanzania 

wanaendelea kuamini, kuyaenzi na kuyaendeleza yale 

yote mema na yenye tija kwa taifa yaliyoachwa na 

Mwasisi, (Msekwa, 2012). Kwa kuzingatia hayo, mnamo 

tarehe 14 Oktoba, 2019; Rais wa awamu ya tano wa 

Jamhuri ya muungano wa Tanzania Dkt. John Pombe 

Magufuli (PhD), aliwahutubia Wananchi wa Tanzania 

kupitia wakazi wa mkoa wa Lindi katika sherehe za 

kuzima Mwenge (kilele cha mbio za mwenge) huo pamoja 

na maadhimisho ya kumbukizi ya miaka 20 tangu kufariki 

kwa mwasisi wa taifa (Baba wa taifa), kiongozi wa 

ukombozi. Rais alitumia fursa hiyo kuwaongezea imani ya 

uzalendo wananchi juu ya mustakabali wa taifa pamoja 

maendeleo yake ya kiuchumi. 

 

2. MTAZAMO WA KISIASA 

Wapo wanaosema, "mwenge wa uhuru uliwashwa ili kutoa 

hamasa ya ukombozi kwa wapigania Uhuru." Mwenyekiti 

wa chama cha TANU, Mwalimu Julius Kambarage 

Nyerere alitamka "Sisi tunataka kuuwasha mwenge na 

kuweka juu ya mlima Kilimanjaro, umulike hata nje ya 
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mipaka yetu; ulete tumaini pale ambapo hakuna 

matumaini, upendo mahali palipo na chuki na heshima 

palipojaa dharau." 

Mwenge wa uhuru umeleta ukombozi wa fikra kwa namna 

mbili. Nazo ni; kauli, na alama. 

A) Kauli  

Kauli ya kimkakati aliyoirudia kuitamka tena baada ya 

miaka miwili; Ni miongoni mwa kauli iliyotumika kuleta 

hamasa kwa Wanachama wa chama cha TANU pamoja 

na wananchi kuhusu ukombozi wa nchi yao ambayo kwa 

wakati huo ilitawaliwa na mkoloni. Hivyo Mwenge wa 

Uhuru na dhamira ya kuanzishwa kwake ni kujenga 

hamasa ya kutamani kujikomboa kutoka kwenye dhuluma, 

dharau, kutawaliwa, kunyanyaswa, kubaguliwa, chuki, 

kukandamizwa kutoka kwenye serikali ya kibepari wenye 

kuongozwa kwa matabaka. Wakati huo ilikuwa ni tabaka 

la watawala na watawaliwa yaani Watanganyika (wazawa) 

na wakoloni pamoja na wafuasi wao wachache. 

B) Alama 

Mwenge wa uhuru ni chombo kilichotumika kuwekea 

ahadi ya kauli iliyotamkwa kuhusu ukombozi. Katika jamii 

au familia tumekuwa tukitumia vifaa au vyombo au vitu 

mbalimbali kuwekea ahadi. Vitu hivyo, vyaweza kuwa duni 

sana lakini kutokana na ahadi iliyowekwa pindi alama hiyo 

inawekwa au kitu kutumika; hufanya kitu hicho pia kuwa 
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muhimu na cha thamani zaidi. Kwa mfano pete kwenye 

ndoa au cheti kwenye taaluma. 

Pia mwenge wa uhuru unawakumbusha wanasiasa 

kutimiza ahadi wanazozitoa kwa wananchi kwa maslahi ya 

taifa. Mwalimu Julius Kambarage Nyerere aliahidi 

kuwasha Mwenge na kuweka juu ya mlima Kilimanjaro 

mwaka 1959 alipolihutubia Baraza la kutunga sheria na 

baada ya miaka miwili tu yaani tarehe 09 Desemba, 1961; 

Mwenge wa Uhuru uliwashwa na kuwekwa juu ya kilele 

cha mlima Kilimanjaro. 

Baraza la Kutunga Sheria 

Historia ya baraza la kutunga sheria la Tanganyika; 

lilianzishwa tarehe 07 ya mwezi Desemba mwaka 1926 na 

kuzinduliwa Jijini Dar-es-salaam chini ya Mwenyekiti wake 

aliyekuwa Gavana wa Tanganyika, Sir Donald Cameron. 

Jukumu la Baraza ni kufanyiakazi mapokeo ya sheria 

kutoka bunge la Uingereza. Wajumbe wa baraza hili 

waliteuliwa na Mwenyekiti wake ambaye ni Gavana. 

Novemba 1, mwaka 1953; Spika wa kwanza aliteuliwa na 

kuchukua nafasi ya Gavana, hivyo Spika alishika wadhifa 

wa kuwa kiongozi na kuwa Mzungumzaji mkuu katika 

baraza hilo (Msekwa, 2012). 

Mwaka 1958, kulitokea uchaguzi wa kwanza ulioruhusiwa 

katika kipindi cha ukoloni. Uchaguzi huu ulishirikisha 

vyama vya siasa vya Watanganyika ndipo vyama kama 

vile United Tanganyika Party (UTP), All Muslim National 

Union of Tanganyika (AMNUT), Tanganyika National 
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union (TANU) na African National Congress (ANC) 

viliposhiriki katika kinyang'anyiro hicho cha kupata 

wajumbe wawakilishi katika Baraza la kutunga sheria. 

TANU ilishinda kwenye baadhi ya majimbo na hivyo kuwa 

chama cha kwanza kuwa na Wanachama katika Baraza la 

kutunga sheria. Uchaguzi huu uliweza kuwapata 

wawakilishi wachache waliochaguliwa na wananchi. 

 Mnamo mwaka 1960, Baraza lilibadilishwa jina na kuitwa 

Bunge. Kwa kuwa katiba ya Malkia wa Uingereza 

hupitisha sheria iliyotungwa na Baraza la kutunga sheria, 

baada ya Tanganyika kuwa na bunge lake Uingereza 

haikuwa na mamlaka ya kutunga sheria tena. Bunge 

liliendelea kuwa na mamlaka ya kutunga sheria kama 

ilivyokuwa kwa Baraza la kutunga sheria.  

Hivyo kwa mujibu wa historia hii inatuonesha kwamba; 

Baraza lililoridhia mwenge wa uhuru kuwashwa na 

kuuweka juu ya kilele cha mlima Kilimanjaro lilikuwa ni 

Bunge tukufu la Tanganyika. 

 

3. MTAZAMO WA KIUCHUMI 

Baada ya kuangalia mtazamo wa kiutamaduni na kisiasa, 

sehemu hii inaelezezea mtazamo wa kiuchumi. Yaani 

Mwenge wa uhuru unatija gani kiuchumi kwa wananchi wa 

Tanzania. 

Wapo baadhi ya watu wanaolaumu kuwa bajeti ya mbio za 

mwenge wa uhuru kwa mwaka ni kubwa kuliko miradi 

inayozinduliwa, hivyo ni hasara. 



15 
 

Mwanawetu Mmuni  MWENGE WA UHURU NA UKOMBOZI WA FIKRA  © 2020 

Mwenge wa uhuru unakimbizwa nchi mzima kwa siku 

zaidi ya 190 katika mikoa yote 31 ya Tanzania bara na 

Tanzania visiwani; ukipita kwenye kata / shehia, wilaya na 

mikoa. Hivyo basi, unaendelea kuwakumbusha wananchi 

wajibu wa kufanyakazi kwa bidii ili kuleta maendeleo huku 

ukitumika kuzindua miradi mbalimbali kila mwaka kwenye 

maeneo hayo. Kauli mbiu na ushindani kiwilaya na kimkoa 

huleta mafanikio makubwa.  

Miradi mipya inazinduliwa kila mwaka ikiwa imebeba 

ujumbe unaoendana na kauli mbiu ya mwaka huo. Mfano 

wa kauli-mbiu za mbio za mwenge ni; "shiriki kukuza 

uchumi wa viwanda kwa maendeleo ya nchi," na 

“Walanguzi - mwenge choma, wezi - mwenge choma, 

wanaoiba fedha za umma - mwenge choma, wavivu- 

mwenge choma.” Kauli mbiu hizi zilitungiwa nyimbo 

zilizotumika kusherehesha kipindi cha mbio za mwenge.  

Kwa hekima za viongozi wa mbio za Mwenge, miradi 

inayozinduliwa ni ile iliyokamilika na kukidhi thamani halisi 

ya fedha 'value for money' zilizotumika kujenga au 

kukamilisha mradi huo. Miradi yenye harufu ya rushwa, 

isiyokamilika, yenye ubadhirifu wa fedha haizinduliwi na 

mwenge wa Uhuru. Badala yake viongozi na wote 

walioshiriki kusimamia mradi huo wanawajibishwa kwa 

manufaa ya umma. Mfano mwaka 2018, Kiongozi Mkuu 

wa mbio za mwenge Mhe. Charles Kabeho; alikataa 

kuzindua miradi mingi baada ya kuona kuna dalili ya 

rushwa na matumizi mabaya ya fedha. Miradi iliyokataliwa 
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ilikabidhiwa mikononi mwa TAKUKURU ili ishughulikiwe 

inavyostahili na wahusika wachukuliwe hatua za kisheria.  

Mbio za mwenge wa uhuru zilianza rasmi baada ya uhuru 

kama ilivyoelezwa katika “Government portal” kuwa; "After 

independence the government decided to launch Uhuru 

Torch Races for mobilizing the people to participate in 

various political, social and economic endeavors." 

“Since 2000, The races starts from one chosen region and 

end on 14th  October the day we commemorate the death 

of the father of the nation Mwalimu Julius Kambarage 

Nyerere” (Government, 2015). 

 

MWENGE WA UHURU ULIWASHWA LINI ZANZIBAR? 

Zanzibar na Tanganyika ziliungana Aprili 26, 1964 na 

kuwa nchi moja iliyopewa jina la “Jamhuri ya Muungano 

wa Tanganyika na Zanzibar” na baadae kuitwa “Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania” mnamo tarehe 28 Oktoba, 

1964 kupitia sheria ya Jamhuri ya Muungano namba 61 ya 

mwaka 1964. Makala ya Muungano kwenye Msekwa, 

(2013), imeeleza tamko hilo kuwa;  “The people’s Republic 

of Zanzibar and the Republic of Tanganyika shall, upon 

union Day and forever after be united into one Sovereign 

Republic by the name of the United Republic of 

Tanganyika and Zanzibar.” Kwa hiyo, mwenge wa uhuru 

uliwashwa visiwani Zanzibar yaani Unguja na Pemba 

baada ya muungano wa Tanganyika na Zanzibar mwaka 

1964. 
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4. MTAZAMO WA KIFALSAFA 

Kupitia hotuba za Mwasisi wa mwenge huo wa uhuru 

yaani Baba wa taifa Mwalimu Julius Kambarage Nyerere, 

aliweza kutafsiri falsafa iliyopo katika maneno 

aliyoyatamka siku ya kupandishwa kwa mwenge huo juu 

ya kilele cha mlima Kilimanjaro. "Tunauwasha mwenge na 

kuuweka juu ya mlima Kilimanjaro, umulike hata nje ya 

mipaka yetu ili ulete tumaini ambapo hakuna matumaini, 

upendo mahali palipo na chuki na heshima palipojaa 

dharau." 

Ukombozi wa fikra katika mtazamo wa kifalsafa 

1. "Sisi (Watanganyika) tunataka kuuwasha Mwenge." 

Inaonesha kuwashwa kwa mwenge wa uhuru sio jambo la 

mtu mmoja, au kikundi cha watu, au itikadi ya chama bali 

ni dhamira yenye umoja na mshikamano baina ya 

wananchi bila kujali itikadi, cheo wala nyadhifa za watu. 

Viongozi wa Tanganyika na wananchi wote kwa pamoja 

walikuwa na kauli moja. Hivyo, mwenge wa uhuru 

kupandishwa mlima Kilimanjaro ni kutokana na kauli ya 

makubaliano ya wananchi wa taifa zima. Kauli hii 

ilitamkwa 22 Oktoba, 1959 na utekelezaji wake ulifanyika 

09 Desemba, 1961. 

2. "Kuwasha mwenge" ni alama ya kujaza ujasiri wa 

kifikra katika kuamua kufanya jambo lao muhimu ambalo 

lilikuwa kujikomboa kutoka katika minyororo ya wakoloni. 

Mwenge ni miongoni mwa vyombo vilivyotumika kuwapa 

wananchi hamasa ya ujasiri wa kudai haki. 
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3. "Mlima Kilimanjaro" ni mlima mrefu Barani Afrika. 

Kitendo cha kuweka Mwenge wa Uhuru unaowaka juu ya 

kilele cha mlima huu mrefu; ni sawa na kupaza sauti. 

Baada ya tukio hilo kuliipa nguvu sauti ya Watanganyika 

ya kudai haki na ukombozi wa nchi yao kutoka kwa 

wakoloni (uhuru). Kuthibitisha hili, wakoloni walikubali 

kutoa uhuru mwaka 1961 lakini bado nchi ilikuwa sio 

Jamhuri. Baba wa taifa alisalia kuwa Waziri Mkuu hadi 

ilipofika 1962 mwaka mmoja baada ya mwenge wa uhuru 

kuwashwa na kupandishwa juu ya kilele cha mlima 

Kilimanjaro. Ndipo mabadiliko yalipotokea na Tanganyika 

ikawa Jamhuri na kujitwalia Rais wa kwanza ambaye ni 

Mwalimu Julius Kambarage Nyerere. 

4. "Umulike hata nje ya mipaka yetu" Ukombozi 

haukubakia kwa Watanganyika pekee bali ulifika nje ya 

mipaka ya Tanganyika hadi ukafika kwenye nchi nyingine 

za Afrika. Hivyo, sauti ya Watanganyika iliyowekwa juu ya 

kilele cha mlima Kilimanjaro iliweza kusikika na kuwa na 

nguvu ya kutoa hamasa za ukombozi kwa wapigania 

uhuru kutoka kwenye mataifa jirani ya Afrika ya Kusini na 

Mashariki. Sio sauti pekee bali hata ardhi ya Tanganyika 

na Watanyanyika wenyewe walijitoa mhanga kuwahifadhi 

Waafrika wenzao kwa kuwapa makazi. Eneo kama 

Kongwa mkoani Dodoma lilitumika kuwahifadhi viongozi 

wapigania uhuru toka nchi mbalimbali mfano Msumbiji - 

Hayati Samora Machel, Sam Nujoma wa Namibia, 

Hifikepunye Pohamba wa Namibia na wengine wengi. 

Maeneo mengine yaliyotumiwa na wakimbizi-wapigania 

uhuru toka kwa wakoloni ni Mazimbu, Dakawa Mkoani 
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Morogoro hivyo yalikaliwa na African National Congress 

kuanzia mwaka 1982 hadi 1992. 

(Nyerere, 1967), "Tumezielekeza fikra hizi waziwazi katika 

kanuni za taifa letu katika Azimio la Arusha na katika 

matamko mengine yaliyotangulia, tumetaja misingi na 

siasa yetu na hatima ni umoja wa Afrika mzima. Na 

kwamba tutafanya juhudi kufikia lengo hilo, lakini kwa 

sasa tutalinda heshima na Uhuru wa Jamhuri ya 

Muungano." Mwalimu Nyerere pia alieleza kwenye kitabu 

chake, ninanukuu; "Hata hivyo ni dhahiri kwamba, kama 

tunataka kupiga hatua kuelekea lengo hilo, sisi watu wa 

Tanzania hatuna budi tukubali hali yetu ya ndani ya nchi 

na hata nje, halafu tufanye bidii kuibadilisha hali hiyo 

ilingane na shahada yetu." 

5. Kuleta heshima palipojaa dharau. 

Dharau ni tabia ya kukosa kuthamini na kuheshimu mtu au 

watu, (TUKI, 2004). Dharau ni tabia ya mtu ya kupuuza 

mambo na kutofuata kanuni au taratibu zilizowekwa. 

Heshima ni thamani ya ubinadamu. Au, heshima ni kitu 

anachopewa mtu kama alama ya kuthaminiwa kwake.  

Dharau haiwezi kutoweka bila elimu. Iwe kwa 

kumuelimisha mtu mwenye dharau juu ya athari za 

kufanya dharau na/au aliyedharauliwa anatakiwa 

kuelimishwa ili ajikomboe kutoka kwenye minyororo ya 

dharau na udhalilishwaji. 

Heshima inapatikanaje? 

Katika falsafa ya Mwalimu Julius Kambarage Nyerere 

katika kulijenga taifa alitanguliza shahada ya kutoa elimu. 
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Je, elimu iliyokusudiwa kutolewa ilitosha kumtoa 

Mtanzania katika minyororo ya dharau? 
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UHUSIANO WA MBIO ZA MWENGE WA UHURU NA 

MAENDELEO YA KIUCHUMI TANZANIA 

Kuna mambo mengi yanayohusiana kati ya mbio za 

mwenge na maendeleo ya uchumi wa nchi, nitayataja 

machache: 

1. Mwenge wa uhuru kutumika kama sauti ya 

wananchi katika kuhoji utekelezaji wa miradi ya 

maendeleo. 

2. Mikutano ya mbio za mwenge wa uhuru inatumika 

kukusanya kero za wananchi hasa vijijini ambako 

viongozi wengi hushindwa kutembelea na kuandaa 

mikakati ya kutatua kero hizo. Taarifa zinamfikia 

kiongozi wa mbio za mwenge kwa njia ya kusikiliza 

risala mbalimbali, nyimbo, hotuba za viongozi na 

mazungumzo ya ana kwa ana wanapopita kwenye 

maeneo yao. 

3. Kukumbusha uwajibikaji wa viongozi wa serikali 

katika kutekeleza majukumu yao. Miradi 

inayotarajiwa kuzinduliwa na kiongozi wa mbio za 

Mwenge, lazima ikaguliwe kwanza na viongozi wa 

serikali ngazi ya wilaya na katika ngazi ya mkoa. Ili 

kuona kama inakidhi thamani halisi ya fedha kwa 

miradi inayotarajiwa kuzinduliwa ili kuepuka 

upotoshwaji wa dhamira ya mbio za mwenge wa 

uhuru. Kuziba mwanya wa rushwa na kuzindua 

miradi yenye maendeleo endelevu badala ya miradi 
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ya maonesho na baada ya mwenge wa uhuru 

kupita, miradi kukosa uzalishaji au huduma. 

4. Kuhamasisha vijana kujitolea kushiriki katika 

shughuli za kiuchumi katika kujiendeleza na 

maendeleo ya nchi kwa ujumla. 

5. Kujenga uzalendo katika kushiriki ujenzi wa taifa 

kwa kujitoa kwa juhudi na maarifa.  

6. Kukumbusha kulinda uhuru, umoja, amani, na 

utulivu. Vikikosekana, uchumi wa nchi unadumaa. 

7. Kubuni miradi itakayozinduliwa na mbio za mwenge 

wa uhuru hivyo kurahisisha huduma kwa wananchi. 

Mwenge unatumika kuhamasisha na kutoa elimu kwa 

Watanzania kutoka kwenye mifumo ya kutawaliwa na 

kunyonywa kisha wajikite katika kuzalisha mali na kuwa 

Jamii inayojitegemea. 

Kwa mintarafu ya mambo tajwa hapo juu serikali ya 

awamu ya tano ya Rais Dkt. John Magufuli (PhD), 

imedhamiria kukuza uchumi wa viwanda kwa kufufua 

viwanda vilivyopo na kuanzishwa viwanda vidogo na 

vikubwa. 
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ELIMU 

Baada ya Tanganyika kupata Uhuru na mwenge 

kuwashwa, bado Watanganyika waliishi gizani. Hivyo 

katika kukamilisha falsafa ya ukombozi wa Mwafrika, 

Mwalimu Julius Kambarage Nyerere aliweka kipaumbele 

cha elimu katika kulijenga taifa la Tanganyika.  

Ingawa elimu iliyokuwa inatumika bado ilikuwa na mifumo 

ya kibepari iliyorithiwa kutoka kwa wakoloni. Hivyo bado 

iliweka matabaka ya walionacho na wasionacho, watawala 

na watawaliwa, wamjini na wakijijini, wazalishaji na walaji. 

Hilo lilifafanuliwa na Mwalimu Julius Kambarage Nyerere 

baada ya kueleza katika hotuba zake alizohutubia 

Wananchi baada ya kuwashwa mwenge wa uhuru na 

kuwekwa juu ya kilele cha mlima Kilimanjaro. 

Elimu kabla ya uhuru 

Katika (Nyerere, 2004), ilichapishwa hotuba ya Mwalimu 

Julius Kambarage Nyerere ya mwaka 1967 yenye 

kufafanua muundo wa elimu ya kikoloni ambayo ilikuwa ya 

kibaguzi na kutaja maazimio ya serikali katika 

kuwaondolea dharau wananchi wake. Alisema, “kwa muda 

mrefu sana sisi katika nchi hii tumeugua ugonjwa wa fikra 

za kikoloni ambazo ijapokuwa ukoloni wenyewe kweli 

umeondoka, lakini ugonjwa wa fikra za kikoloni bado upo. 

Watu hufikiri kuwa wasichana na wavulana wetu 

wakishapata elimu halafu wakirudi nyumbani kuwa 

wakulima, eti wamepoteza elimu yao. Ndiyo kusema 

kwamba eti ukulima hauhitaji elimu yeyote, kuwa kila mtu 

anaweza kulima na lisiharibike neno. Fikra za namna hii ni 
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mbaya katika Jamhuri ya Muungano ya 1964. Maendeleo 

yetu ya kila upande yanategemea zaidi wakulima kuliko 

raia wengine wowote. Wao ndio waliopewa madaraka ya 

kutumia amali yetu kubwa, yaani ardhi.” Alikazia kwa 

kusema; “kama wakulima ni wajinga wasiotaka mabadiliko 

na maendeleo, basi taifa letu vile vile litakuwa taifa jinga 

lisilotaka maendeleo wala mabadiliko. Wakulima 

wasipopata ujuzi na elimu itakayowawezesha kufikiria 

maendeleo na maisha bora, basi majumba yale mazuri ya 

mijini, barabara zetu na vyote vingine ni bure.”  

Wananchi wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

wanapaswa kuzingatia maneno hayo ya Mwasisi wa Taifa.  

Kitendo cha wasomi kupendelea ajira za ofisini na kususia 

kilimo kunaweza kuzorotesha maendeleo ya sekta ya 

kilimo ambayo ni mwimo wa sekta nyingine. Chakula na 

bidhaa za kilimo ndiyo maisha hivyo ni bora taifa 

likawekeza elimu kubwa katika kupata wakulima wenye 

elimu ya uzalishaji wa mazao na mifugo kwa taifa imara. 

Kwa kuzingatia hilo serikali ya awamu ya kwanza chini ya 

uongozi wa Rais Mwalimu Julius Kambarage Nyerere 

alianzisha Shule ya Mahiwa na tarehe 15 Julai, 1964 

alisema; “hii ni Shule ya maana sana. Msingi wake ni ile 

imani kwamba vijana waliomaliza Elimu ya Msingi wanayo 

nafasi yao ya kushiriki katika maendeleo ya nchi, wakiwa 

wakulima hodari na wenye elimu. Hapa watajifunza 

ukulima wa kisasa, watajifunza elimu hii ili waweze 

kuitumia mara moja nchini. Ndiyo kusema kuwa mkazo wa 

masomo utakuwa juu ya kutumia vifaa vinavyoweza 

kupatikana na kutumiwa katika Jamhuri ya Muungano.”  
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‘Litatiliwa mkazo vile vile somo la kutunza rutuba ya ardhi 

na kuzuia mmomonyoko wa udongo, mambo hayo mawili 

ambayo ni muhimu sana kwetu. Zaidi ya hayo, masomo 

ya hapa yatatiliwa mkazo vyama vya ushirika kuwa ni njia 

ya kuondoa tatizo la uuzaji wa mazao. Wanafunzi 

watakaohitimu hapa wataweza kutimiza wajibu wao 

barabara katika maendeleo ya vijijini.”  

Halikadhalika alizungumzia azimio la elimu ya kilimo kwa 

watu wazima yaani wakulima ili kila mmoja aelimike 

kulingana na tatizo lake.  

Swali la kujiuliza, hadi sasa ni zaidi ya nusu karne tangu 

mwenge wa uhuru uwashwe, na Tanganyika kuwa 

Jamhuri. Je, ipo mitaala ya kufundishia wakulima kuhusu 

uzalishaji wenye tija kama ilivyofikiriwa kwenye mipango 

ya viongozi wa nchi na serikali?   

Ni jukumu la wataalamu kuhakikisha haya yanatekelezeka 

kama hotuba ya mwezi Machi, 1967 (mswada) wa elimu 

ya kujitegemea ilivyofafanua. Rais wa awamu ya kwanza, 

Mwalimu Julius Kambarage Nyerere alisema;  

“Tangu siku nyingi kabla ya uhuru watu wa nchi hii, chini 

ya uongozi wa TANU, wamekuwa wakidai elimu zaidi kwa 

watoto wao. Lakini bado hatujakaa na kufikiri kwa nini 

tunataka elimu, na ina shahada gani? Kwa hiyo, ingawaje 

kwa siku nyingi mafunzo yanayotolewa katika shule 

yametolewa makosa, lakini mpaka sasa hatujaitoa 

makosa misingi yenyewe ya elimu tuliyoirithi wakati 

tulipopata uhuru wetu. Hatujafanya hivyo kwasababu 
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hatujafikiria bado habari ya mipango ya elimu, isipokuwa 

katika kupata walimu, mainjinia, mabwana shauri na 

wengineo.”  

“Kila mtu binafsi na hata sote kwa pamoja tumefikiria 

elimu kama mafunzo ya kazi ya kujipatia mishahara 

mikubwa katika kazi za kisasa,” (Nyerere, 2004).  

Elimu ya kikoloni; 

Chanzo cha dharau na matabaka ambacho Mwenge wa 

Uhuru ulitakiwa kushughulika nao ni kama ifuatavyo; 

“Elimu iliyokuwa ikitolewa na serikali ya mkoloni katika 

nchi zile mbili; Unguja na Tanganyika, ambazo sasa ni 

Tanzania ilikuwa na shahada tofauti. Haikupangwa ili 

kuwaandaa vijana kutumikia taifa lao; badala yake 

ilipangwa kwa kutimiza haja za kuingiza desturi za 

kikoloni. Kwahiyo, haja ya elimu katika nchi hizi ilitokana 

na haja ya kuwa na makarani na maofisa wa vyeo vya 

chini. Vilevile vikundi mbalimbali vya dini vilitoa mafunzo 

ya kusoma na kuandika na elimu nyingine kwa njia ya 

kueneza imani yao,” (Nyerere, 2004). Bishop G, (1985), 

aliwahi kumnukuu Prof. Abdou Moumouni wa Niger katika 

kitabu chake kinachoelezea masuala ya mitaala ya Elimu 

kiitwacho “CURRICULUM DEVELOPMENT” alisema; 

“Schools which bear no relationship to their surroundings, 

schools which are cut off from the life of the country and 

society, ….unproductive schools which only train pupils for 

the civil service, which destroy national cultural values and 
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personality and produce men who are foreigners in their 

own society.” 

Mwalimu J.K Nyerere aliendelea kusema kuwa; “Shahada 

ya kuuhitaja ukweli huu siyo kukashifu wale wengi 

waliofanyakazi ngumu, mara nyingi kwa shida kubwa 

katika kufundisha na kuweka mipango ya elimu. Wala 

sisemi kwamba yote waliyoyafundisha shuleni yalikuwa ya 

kupotosha na yasiyofaa. Ninachosema ni kwamba; elimu 

iliyotolewa na mkoloni katika Tanzania ilikuwa na mtindo 

wa Kiingereza, lakini mkazo wake wa fikra za ubwana na 

kufanyakazi za ofisini ulikuwa mkubwa zaidi hata kuliko 

ilivyokuwa kule Uingereza. Kadhalika elimu hiyo ilikuwa 

imepangwa kwa mtindo wa kikabaila. Ilitilia mkazo fikra za 

kila mtu kuishi peke yake badala ya mawazo ya 

kushirikiana. Iliwafanya watu wafikiri kwamba dalili ya 

heshima ya mtu katika taifa ni kujilimbikizia mali nyingi,” 

(Nyerere, 2004). 

Kwa kuwa elimu ya kikoloni iliwafanya Watanzania kuwa 

na matabaka yaani wenye nacho na wasionacho ndipo 

Mwalimu J. K Nyerere alipoweka mpango mkakati wenye 

kufanyakazi kila mwaka yaani mwenge wa uhuru 

unaokimbizwa kwa ukakamavu nchi mzima. Ili kusafisha 

matendo yaliyozalishwa na elimu ya mtindo wa kikoloni na 

kuleta tumaini kwa Wananchi wa Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania kama ilivyojifafanua katika tamko la mwasisi 

wa Mwenge wa uhuru ya kuwa; 

“Ndiyo kusema kwamba elimu ya kikoloni ilileta fikra za 

mtu kuwa bwana na wengine watwana, na kwa kweli 
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iliwafanya wanyonge wakandamizwe na wenye nguvu, 

hasa matajiri. Kwa hiyo elimu ya kikoloni katika nchi hii 

haikuwa ya kuendeleza ujuzi na mila za Watanzania 

kutoka kizazi kimoja hadi kingine; ilikuwa na juhudi hasa 

ya kubadili mawazo hayo na badala yake kupanda mila na 

ujuzi kutoka nchi nyingine.” Aliendelea kusema; “Na hivyo 

ilikuwa sehemu ya juhudi ya kuleta mapinduzi ya mawazo 

katika nchi; kuyageuza yawe ya watu wa kikoloni 

wanaokubali hali hiyo mawazo yatakayokuwa ya msaada 

kwa serikali inayotawala. Pengine hawakufaulu katika 

shahada hiyo, lakini hiyo siyo kusema kwamba 

wameshindwa kugeuza fikra, tabia ya wale waliopitia 

shule zao. Wala kushindwa huko maana yake siyo 

kusema kwamba elimu iliyotolewa enzi ya ukoloni ilikuwa 

na shahada ya kuwalea watu wanaoamini usawa wa 

binadamu.” ‘.…….kwa kweli nchi huru ya Tanzania ilirithi 

mtindo wa elimu ambayo kwa njia nyingi ilikuwa haitoshi 

wala haifai kwa haja za nchi hii. Elimu yetu haina budi 

ipande mbegu ya watu kuishi pamoja na kufanya kazi 

pamoja kwa faida ya wote,” (Nyerere, 2004). 

Kuna uwezekano mkubwa waurithi huu wa elimu ya 

kikoloni, kuwa ndiyo unaozalisha ufisadi miongoni mwa 

wananchi wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

Watu wengi walibeza mawazo ya Mwalimu J. K Nyerere 

yaliyotaka wananchi wote kuishi kijamaa, ingawa alilitolea 

ufafanuzi katika hotuba zake na kusema; “Ujamaa sio 

lazima iwe kuishi kama ndugu kwa kula sahani moja ya 

chakula badala yake kila mwananchi kuwa mzalendo kwa 
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kufanyakazi kwa manufaa ya taifa zima badala ya kipato 

cha familia ya mtumishi,” (Nyerere, 2006). 

Kupitia kauli mbiu za mbio za mwenge wa Uhuru, 

wananchi wa Tanzania waliweza kuelimishwa kuhusu 

elimu ya kujitegeme na uzalendo.  

Elimu baada ya uhuru; 

Matumaini yaliyoletwa baada ya uhuru; ni kuondoa 

makosa matatu makubwa yaliyorithiwa toka kwenye elimu 

ya kikoloni nayo ni: mosi, ubaguzi wa rangi.  Ubaguzi wa 

rangi katika kugawa elimu ulifutwa mara tu baada ya 

Uhuru, na ubaguzi kutokana na dini pia ulikomeshwa. Pili, 

nafasi za masomo zimeongezwa, hasa katika Shule za 

Sekondari na za Vyuo vya juu. Tatu, ni kuifanya elimu 

inayotolewa katika shule zetu zote iwe ya ki-Tanzania 

zaidi katika muundo wake.  

“….Watoto wetu sasa hawajifunzi historia ya Kiingereza 

na Ulaya peke yake. Kwa haraka zaidi kuliko tulivyodhania 

imewezekana Chuo chetu Kikuu na Vyuo vingine kutoa 

vitabu vya historia za Kiafrika na kuwapa walimu wetu. 

Watoto wetu wamerudia kufundishwa nyimbo na ngoma 

zetu za Taifa. Lugha yetu ya Taifa (Kiswahili) inatiliwa 

mkazo unaostahili katika masomo. Kadhalika, mafunzo ya 

uraia yanaanza kuwapa nafasi wanafunzi wa Shule za 

Sekondari kuelewa muundo na shabaha za Taifa letu 

changa. Kwa njia hizi na nyingine, yameletwa mabadiliko 

kufanya mtindo wetu wa elimu ufanane na haja zetu. Kwa 

wakati huu ambapo watu wanadadisi kazi zinazofanywa 
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(na haki yao waulize), inafaa tushukuru kazi inayofanywa 

na walimu wetu na wale wanaoangalia kazi yao katika 

Wizara, katika Chuo cha ualimu, katika Chuo kikuu na 

Halmashauri za wilaya,” (Nyerere, 2004). 

Miaka zaidi ya 50 baada ya uhuru na miaka 20 baada ya 

kifo cha Baba wa taifa; idadi ya wasomi wa Kitanzania 

waliopata elimu ya juu imeongezeka kwa kiasi kikubwa, 

vyuo vikuu nchini vimekuwa vingi lakini hadi sasa bado 

nchi ni maskini.  Uchumi wake mkubwa unategemea 

kilimo lakini wakulima walio wengi wanatumia jembe la 

mkono. Mwenge wa uhuru mulika na huku! 

Muda umefika wakufuatilia hotuba za Baba wa taifa ili 

kupata taifa jipya kama hotuba hii inavyojieleza kwenye 

kitabu kiitwacho “NYERERE KUHUSU ELIMU, 

SELECTED ESSAYS AND SPEECHES 1954 - 1998”, 

“Tukifahamu barabara aina ya taifa tunalotaka kulijenga, 

ndipo tutakapoweza kuweka mipango ya elimu yenye 

kutufikisha kwenye shahada hiyo.”  

Umulike; “Hata hivyo ni dhahiri kwamba, kama tunataka 

kupiga hatua kuelekea lengo hilo, sisi watu wa Tanzania 

hatuna budi tukubali hali yetu ya ndani ya nchi na hata 

nje, halafu tufanye bidii kuibadilisha hali hiyo ilingane na 

shahada yetu. Na kweli kwamba Jamhuri yetu ya 

Muungano hivi sasa ni maskini, haijaendelea na uchumi 

wake mkubwa ni kilimo. Hatuna rasilimali ya kutumia; tuna 

upungufu mkubwa wa watu wenye stadi na uwezo 

wakuendesha viwanda vikubwa au mashine za kisasa. 

Vitu tulivyonavyo ni ardhi kwa wingi na watu walio radhi 
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kufanyakazi kwa bidii kujiinua hali zao, kufika ama kutofika 

katika lengo letu kunategemea tu matumizi yetu ya vitu na 

vitu hivyo viwili, ardhi na watu. Kama tutatumia amali hizo 

kwa moyo wa kujitegemea kuwa ndiyo msingi wa 

maendeleo yetu, basi tutapiga hatua yenye uhakika, 

ingawa kwa taratibu. Hayo ndiyo yatakayokuwa 

maendeleo ya kweli, yatakayoleta faida katika maisha ya 

umma na siyo maendeleo ya maonesho tu katika miji, 

wakati watu wote wengine wa Tanzania wanaishi maisha 

yale yale ya ufukara tulio nao sasa.” 

Matumaini; “Kwa kweli nchi huru ya Tanzania ilirithi 

mtindo wa elimu ambayo kwa njia nyingi ilikuwa haitoshi 

wala haifai kwa haja za nchi hii. Lakini kulikodhihirika 

mapema zaidi ni kutokutosha kwa elimu.” Elimu iliyotolewa 

ilikuwa kidogo mno. Kauli hii ilielekezwa katika mambo 

mawili nayo ni; kutosha kwa idadi ya wasomi wa 

kitanzania. “Desemba 1961, watu wenye elimu ya kutosha 

walikuwa wachache mno wala wasingetosha kuendesha 

serikali ya siku zile, wacha kazi zingine za mipango ya 

maendeleo zilizokuwa muhimu zaidi. Wala idadi ya watoto 

waliokuwa shuleni mwaka huo haikuwa kubwa ya kutoa 

matumaini kwamba hali hii ingeweza kurekebishwa 

haraka,” (Nyerere, 2004).  

Lakini pia kutotosha kwa maana ya ubora wa elimu 

iliyotolewa kwa Watanganyika kwa kuwa ilitolewa kwa 

ubaguzi kama ilivyoelezwa katika ripoti ya Rais Julius 

Kambarage Nyeree mwaka 1967; “Elimu iligawiwa kwa 

mataifa, ambapo msingi wa madai yetu yote ya uhuru 
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ulikuwa ni kulaani kabisa ubaguzi wa rangi,” (Nyerere, 

2006). 

Kwa sasa Tanzania hakuna ubaguzi wa rangi lakini elimu 

inayotolewa kwa watoto nchini sio ya kibaguzi? Ikiwa kuna 

shule zinazotumia lugha ya Kiingereza kwa mawasiliano 

na kufundishia kwa wanafunzi wao tangu elimu ya Awali 

wakati wengine wanatumia lugha hiyo kujifunzia tu. 

Tabaka la wanafunzi hawa linakuja kuonekana wafikapo 

kwenye soko la ajira. Hivyo ni jukumu la wataalamu wa 

masuala ya elimu kuwezesha mipango itakayofaa ili 

kuwepo na elimu itakayoipeleka nchi kwenye mabadiliko 

ya kweli kwa ajili ya maendeleo ya Watanzania wote.  

Maxwell katika kitabu chake cha “LAWS OF 

LEADERSHIP” aliwahi kusema kwa masikitiko; “Major 

barrier to successful planning are fear of change, 

ignorance, uncertainty about the future, and lack of 

imagination.” Kwenye kutafuta mwarobaini wa jambo hili, 

kuna watu wanaamua kwenda ng’ambo kusaka elimu 

wanayohisi imeboreshwa. Wakati Lee Kuan, (2000) 

aliyepata elimu yake ya juu Ulaya na kuwa kiongozi wa 

ngazi za juu nchini kwao, aliandika namna elimu ya 

ugenini ilivyokuwa na madhara katika utamaduni wa jamii 

uliyotoka. Alisema kwa masikitiko kuwa; “when we met 

students from China while studying in England, we 

became conscious of how deculturalised we were, almost 

like the Chinese students from the Caribbean.” 

 



33 
 

Mwanawetu Mmuni  MWENGE WA UHURU NA UKOMBOZI WA FIKRA  © 2020 

 

HISTORIA YA MWENGE NA UCHAWI 

Siku hadi siku katika miongo ya karibuni kumeibuka kundi 

la wananchi wanaouchukia mwenge wa uhuru. Sababu 

yao kubwa ya kuupinga mwenge wa uhuru pamoja na 

mbio zake ni; 

 

     1. Mwenge wa uhuru unatukuza imani za kichawi. 

2. Usambazaji wa virusi vinavyosababisha UKIMWI 

yaani VVU katika mikesha ya mbio za mwenge wa 

uhuru. 

3. Itikadi za kisiasa na vyama vya siasa 

4.  Bajeti kubwa ya mbio za mwenge wa Uhuru 

zinazopelekea wananchi kuchangishwa michango 

ya lazima. 

 

Mwenge wa Uhuru na uchawi 

Historia 

Kabla ya mkutano wa Berlin kulikuwa hakuna taifa lenye 

jina la Tanganyika badala yake kulikuwa na maeneo 

madogo madogo ya kikabila yaliyoongozwa na Machifu. 

Mwaka 1886, maeneo yote yaliyopatikana Mashariki mwa 

ziwa Tanganyika hadi Pwani ya Bahari ya Hindi 

yaliunganishwa na kuwa koloni la Kijerumani kwa jina la 
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Tanganyika kutoka kwenye jina la Afrika ya Mashariki ya 

Kijerumani, (Rai, 2016). 

Wahenga husema; anayesifia uchawi wa mwenzie basi na 

yeye mchawi. Hivyo kuna wachawi wanaosema; "Mwenge 

wa uhuru na uchawi ni kama pande mbili za shilingi." Kwa 

sababu; Kabla ya mwenge wa uhuru kuwashwa, Mwalimu 

Nyerere aliwashirikisha wachawi maarufu wakiongozwa 

na mchawi mkuu kwa jina Forojo Ganze kufanya zindiko 

kama ilivyoelezwa na (Kagasheki, 2016), “zindiko 

lilifanywa Bagamoyo katika moja ya mapango maarufu 

katika Pwani hiyo. Washiriki waliofanikisha zoezi hilo ni 

Wazee wa Dar-es-salaam, Mwalimu Julius Kambarage 

Nyerere, wazee wa Bagamoyo, viongozi wa kichifu 

(Machifu) kutoka maeneo mbalimbali na wafuasi wa 

Forojo Ganze. Ganze alifariki dunia muda mfupi baada ya 

zindiko hili kufanyika” (Kagasheki, 2016).  

Lengo la zindiko lililoelezwa na wachawi ni; "kuhakikisha 

Rais aliyemadarakani (Mwalimu J. K Nyerere) hapingwi na 

mtu yeyote sambamba na kuuliza shetani juu ya jambo 

gani lifanyike ili Tanzania iendelee?" (Kagasheki, 2016). 

Wapinga mwenge waliendelea kueleza ya kwamba 

maneno yaliyotamkwa na Mwalimu Nyerere yaani 

"tunauwasha mwenge na kuuweka mlima Kilimanjaro na 

umulike hata nje ya mipaka yetu ili ulete; tumaini pale 

ambapo hakuna matumaini, upendo mahali palipo na 

chuki na heshima palipojaa dharau." Ni maneno 

aliyoyatamka Forojo Ganze kama kauli yake ya mwisho 

siku ambayo alitoka pangoni baada ya kukaa huko kwa 
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muda wa siku kumi kisha akakata roho, (Kagasheki, 

2016). Mambo haya yanaelezwa kuwa yalitokea mwaka 

1961. 

Kwa upande wa pili historia ya mwenge wa uhuru ilihusu 

Tanganyika sio Tanzania pia kauli ya mwenge ilitamkwa 

kabla ya kufanyika kwa tambiko yaani Mwalimu Nyerere 

aliazimia kuuwasha mwenge akilihutubia Baraza la 

kutunga sheria tangu mwaka 1959, miaka miwili kabla ya 

uhuru. Hata hivyo, mwaka 1961 wakati Mwenge wa uhuru 

unawashwa; taifa la Tanganyika halikuwa na Rais wa 

Kiafrika sababu Mwalimu Julius Kambarage Nyerere 

alikuwa ni Waziri Mkuu hadi baada ya uchaguzi wa 

mwaka 1962 ndipo Tanganyika ilipokuwa Jamhuri na 

Mwalimu J.K Nyerere kusimikwa kuwa Rais wa kwanza 

wa Tanganyika. 

 

Uchawi ni nini? (Witchcraft) 

Uchawi ni ufundi wa kutumia dawa au maandishi maalum 

ya uganga ili kuleta madhara kwa viumbe, (TUKI, 2004). 

Uchawi ni nguvu zinazotumiwa na watu wenye maarifa 

maalum yasiyo ya kisayansi katika jamii nyingi duniani, 

ingawa kuna tofauti kulingana na mahali, au utamaduni. 

Lengo la uchawi (kuloga) ni kujaribu bahati, kujilinda, na 

maadui kimazingara, au kwa ajili ya kujifurahisha. 

Tangu uhuru, serikali ya Tanzania inajitahidi kuelimisha 

wananchi kuhusu imani potofu na uchawi ambavyo 

hupelekea migogoro miongoni mwa wanajamii au familia. 

Wakati mwingine husababisha vifo au mauaji ya vikongwe 



36 
 

Mwanawetu Mmuni  MWENGE WA UHURU NA UKOMBOZI WA FIKRA  © 2020 

kama ambavyo iliwahi kuripotiwa kwenye vyombo vya 

habari kuwa; mikoa ya Shinyanga, Kigoma, Tabora, 

Dodoma na Mara yalitekelezwa matukio ya mauaji ya aina 

hiyo. Matukio mengine ya kikatili yanayohusishwa na 

imani za kishirikina ni kuchomwa moto nyumba za watu 

wanaohisiwa ni wachawi kwa lengo la kuwadhalilisha na 

kuwanyanyapaa. Pia miongo ya karibuni yaani Mwanzoni 

mwa karne ya 21; maeneo mbalimbali nchini kulishamili 

mauaji ya watu wenye ulemavu wa ngozi (Albino) pamoja 

na kukatwa baadhi ya viungo kwa imani za kichawi. 

Hadi kufikia mwaka 2008, Rais wa Jamhuri ya muungano 

wa Tanzania Dkt. Jakaya Mrisho Kikwete alilaani mauaji 

hayo ya kichawi na kusema; “mtu atakayebainika kwa 

namna yeyote ile achukuliwe hatua za kisheria, kwa 

sababu mauaji ya Albino huzua taharuki katika jamii," 

(Wikipedia). 

 

Ushirikina (Superstition)  

TUKI, (2004), ushirikina ni tabia ya kuamini mambo ya 

ramli na uchawi.  

 

Utamaduni (Culture) 

Utamaduni ni mila, desturi, asili, jadi, imani na itikadi za 

kundi la watu au jamii fulani (TUKI, 2004). Utamaduni ni 

jinsi binadamu anavyokabili maisha katika mazingira yake. 

Inajumlisha ujuzi, imani, sanaa, maadili, sheria na desturi 

ambavyo mtu anajipatia kama Mwanajamii, (Wikipedia). 

Utamaduni ni jumla ya mambo yote yanayobuniwa na 
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jamii ili kukidhi utashi na maendeleo yake. Au utamaduni 

ni mwenendo wa maisha ya jamii, mtazamo wao wa 

mambo, na taratibu zao za kuendesha maisha 

zinazowatofautisha wao na jamii nyingine, (MOEC, 1997). 

Mila 

Ni mambo yanayofanywa na jamii ya watu kwa mujibu wa 

asili na utamaduni wao, (TUKI, 2004). Mila ni mambo 

yanayofanywa na jamii fulani ambayo yanalingana na asili, 

mazingira na nyendo za jamii hiyo. (Mojasky, 2019) 

Desturi (Custom) 

Desturi ni jambo ambalo mtu hulifanya kama kawaida au 

kanuni (TUKI, 2004). Mfano mbio za mwenge wa uhuru 

kila mwaka kukimbizwa nchi mzima ni desturi. Pia 

Mojasky, (2019) ameeleza; desturi ni jambo la kawaida 

linalotendwa kila siku  

Tambiko 

Tambiko ni ibada ya kutuliza mizimu au pepo au kuomba 

msaada wao. 

Zindiko 

Zindiko ni dawa ya kienyeji inayowekwa mahali fulani kwa 

mfano nyumbani, shambani au dukani ili kuzuia madhara 

(TUKI, 2004).  

Shughuli hii hufanywa na waganga wa jadi au wachawi, 

hivyo wanatumia mizimu, majini, mashetani, na dawa ili 
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kuweka ulinzi huo usioonekana. Tatizo ni kwamba; 

unakuwa na ulinzi wenye mkataba wa siri kati ya nguvu 

hizo na mganga hivyo ni rahisi kukosea masharti na 

kupelekea kudhuru watu au mhusika mwenyewe hasa 

kwa mazindiko ya muda mrefu. 

Hivyo kwenye mwenge wa uhuru inawezekana kusiwe na 

uchawi na kukawa na zindiko. Shughuli nyingi za kijamii 

Barani Afrika zinaambatana na mazindiko ili kuzuia 

madhara yatayosababishwa na mkusanyiko mkubwa wa 

watu.     

Mbio za mwenge wa uhuru zinahusisha mikusanyiko ya 

watu, misafara ya magari, maandamano na mikesha. 

Iwapo sherehe za unyago na ndoa zinafanyiwa mazindiko 

ya ulinzi ili kuepusha madhara kwa wahudhuriaji wa 

shughuli hiyo, sasa itoshe kusema mazindiko ni mila na 

desturi ya jamii za Watanzania. Endapo Wazee 

walikusanyika mwaka 1961 mjini Bagamoyo na kufanya 

tambiko kuhusu Mwenge wa Uhuru, kuna uwezekana 

mkubwa kuwa waliweka zindiko ili kuepusha madhara na 

sio kupumbaza akili za wananchi wa Tanzania.  
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MKESHA WA MBIO ZA MWENGE WA UHURU 

Usambazaji wa virusi vinavyosababisha UKIMWI yaani 

VVU katika mikesha ya mbio za mwenge wa uhuru. 

Nini maana ya mkesha? 

MKESHA kutoka kwenye tafsiri ya lugha ya Kiingereza 

"vigil" lenye asili ya Kilatini kwa neno la "vigilia" ni hali ya 

kuwa macho (Wikipedia). Mkesha ni siku inayotangulia 

siku yenye shughuli maalum kwa mfano mwaka mpya 

(TUKI, 2004). Katika jamii za Kitanzania mkesha 

hufanyika kwenye shughuli kama vile ndoa, jando na 

unyago, matambiko, na hata kuwa macho kando kando ya 

mgonjwa aliyemahututi au maiti. 

Mkesha wa mwenge wa uhuru hufanyika mara moja katika 

kituo kimoja kila wilaya nchi mzima kwa mwaka. Mkesha 

huu unahusisha viongozi wa mkoa na wilaya husika, 

wananchi pamoja na vyombo vyote vya ulinzi na usalama 

kuhakikisha shughuli inakamilika kama ilivyopangwa. 

Licha ya mkesha wa mbio za mwenge wa Uhuru, nchini 

Tanzania kuna mikesha mingine. Wakazi wa Ukanda wa 

Pwani wanashughuli nyingi zinazowavuta wakazi wa 

maeneo hayo kukusanyika na kukesha. Mfano kuna 

muziki wa hadhara alimaarufu 'kigodoro', ngoma za asili 

zinazopigwa nyakati za furaha hasa katika msimu wa 

mavuno katika kila kabila. Pia shughuli za ndoa nchi 

mzima kwa mfano mafundo, mwago, na shughuli ya 

ukumbini inayofanyika siku ya ndoa, zote zina mkesha. 

Lakini hata maadhimisho ya sikukuu za kidini kama vile 
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usiku wa Maulidi, mkesha wa mwaka mpya, na mkesha 

wa Krismasi nazo watu hukesha.  

Shughuli nyingine zinazowafanya watu kukesha ni pamoja 

na shughuli za huzuni kama misiba na matanga. Pia kuna 

jamii nyingine zina mila ya kutambikia mizimu kila mwaka 

na ngoma za asili. Kwenye vilabu vya pombe, kumbi za 

starehe na shughuli za michezo huko nako watu 

wanakesha. 

Wahenga husema; "kila penye heri, hapakosi shari." 

Katika mkesha kusudi ni kukamilisha malengo ya shughuli 

iliyoandaliwa lakini kuna watu wanajumuika kwa 

makusudio yao binafsi. Badala ya kukesha akiabudu, mtu 

huyo anaweza kufanya uzinzi, watu wengine 

wanaomboleza lakini kuna mtu anatumia fursa na kuona 

ndiyo muda mwafaka wa kwenda mchepuko. Wapo 

baadhi ya watu wazima wanaokwenda shughulini iwe 

kwenye mkesha wa mwenge wa uhuru au ngoma, kwa 

lengo la kubaka watoto wanaowatoroka wazazi wao 

nyumbani usiku. Miongoni mwa watoto hao ni wanafunzi 

wa Shule za Sekondari au Shule za Msingi, au kuwabaka 

watu wenye ulemavu wa akili. 

Hivyo kama kweli mkesha unaweza kusababisha madhara 

makubwa ikiwemo kuwa chanzo cha kusambaa kwa VVU 

na mimba za utotoni, basi watu wakubali kukataa mikesha 

yote inayoendeshwa katika maisha ya kila siku. Lakini 

ikionekana mkesha unaweza kuwajenga watu kiimani, 

kudumisha amani, upendo, mshikamano, kuleta furaha, 

kutoa elimu ya maisha, kufarijiana na mambo mengine 
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yenye manufaa yanayoletwa na mkesha achilia mbali 

madhara machache yatokanayo. Watu wakubali kuwa 

mkesha ni sehemu ya maisha yeo bila kubagua ni mkesha 

wa mwenge wa uhuru au shughuli nyingine ya kiuchumi, 

kijamii, itikadi, au kidini. 

 

Hali ya UKIMWI 

Upungufu wa Kinga Mwilini (UKIMWI) ni ugonjwa 

unaosababishwa na upungufu wa kinga ya mwili (TUKI, 

2004). Kwa Kiingereza Human Immunodeficiency virus 

(HIV) ugonjwa unaotokana na virusi (VVU) 

vinavyoshambulia mwili kwa kuondoa nguvu zake za 

kupambana na maradhi (RFI, 2018). 

Taarifa ya Shirika la Afya Duniani ilieleza; "hadi kufikia 

mwaka 2014, UKIMWI umeua watu milioni 39 hasa kwa 

wakazi wanaoishi katika nchi zilizopo Kusini mwa Jangwa 

la Sahara. Kufikia mwaka 2015, wamefariki watu milioni 

1.2 na wengi wao ni watoto. Ugonjwa huu uligunduliwa 

nchini Tanzania mnamo mwaka 1983” (RFI, 2018). 

Chapisho la RFI la tarehe 26 Julai, 2018 lilieleza namna 

mtu anavyoambukizwa HIV; 

1. Njia kubwa ni kushiriki ngono na mtu aliyeathirika. 

2. Kuchangia vifaa vyenye ncha kali kama sindano na 

mtu aliyeathirika. 

3. Kuongezewa damu kutoka kwa mtu aliyeathirika 

(kutoka kwa mtu mmoja hadi mwingine). 

4. Kutoka kwa mama aliyeathirika hadi kwa mtoto 

wakati wakujifunga. 
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Sababu za kuongezeka kwa maambukizi ya Virusi vya 

Ukimwi 

Tabia; Utafiti uliofanywa na mashirika mbalimbali kama 

WHO Barani Afrika, unaonesha kuwa watu 

wanaojihusisha katika ngono na zaidi ya mpenzi mmoja, 

wapo katika hatari kubwa ya kupata maambukizi (RFI, 

2018). 

Hali ngumu ya Kiuchumi; kutokana na ugumu wa 

maisha, wanawake wengi hasa wasichana huamua 

kujiuza ili kujipatia kipato. 

Kutahiri na Kukeketa; kutahiri wanaume na kukeketwa 

kwa wanawake kwa njia ya kitamaduni hasa Barani Afrika 

kama vile nchini Kenya, Lesotho na Tanzania 

kumeendelea kuhatarisha maisha ya watu wengi.  

 

Matumizi yasiyosahihi ya mipira ya kujikinga na virusi 

(condoms) 

Ngono bila kutumia kinga, kuwa na wapenzi wengi, na 

matumizi ya kondomu kwa kiwango kidogo na 

kisichoendelevu ni moja kati ya vyanzo vikuu vya 

maambukizi mapya (BBC, 2019). 

Imewahi kuripotiwa na BBC Swahili katika chapisho lao la 

tarehe 21 Februari, 2019, kuhusu upandaji wa bei za 

kondomu mkoani Njombe na kusababisha taharuki kwa 

watumiaji. Bei ya bidhaa hiyo ilipanda kutoka kati ya 

Tsh.500-1000 kwa paketi yenye kondomu tatu hadi Tsh. 

1,500 - 2,500 kulingana na sampuli za kondomu hizo. 
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Naibu Waziri wa Afya, Dkt Faustine Ndugulile alitolea 

maelezo kuhusu kupanda kwa bei ya bidhaa hiyo; "kuwa 

kondomu zilizokuwa zinatolewa bure ama kwa bei nafuu 

zimeadimika. Hali hiyo imetokana na mabadiliko katika 

mifumo ya usambazaji wa kondomu. Utaratibu wa awali; 

serikali pamoja na baadhi ya mashirika binafsi nchini 

yalikuwa yakipata ruzuku kutoka kwa taasisi ya Afya ya 

Global Fund. Badala yake awamu hii ruzuku hiyo 

wamepatiwa serikali pekee. Hivyo Wizara ya Afya ndiyo 

itakuwa inasimamia uingizwaji wa kondomu. Kwahiyo 

changamoto imefanyiwa kazi na kondomu zimeanza 

kusambazwa,” (BBC, 2019). 

Maambukizi ya Virusi vya UKIMWI kwa nchi ni 4.7% lakini 

kwa mkoa wa Njombe wastani wa maambukizi ni 11.4%. 

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

Mheshimiwa Kasimu Majaliwa alifafanua viwango vya 

maambukizi ya Virusi vya UKIMWI nchini kuwa bado ni 

vikubwa kwa mujibu wa utafiti wa nne uliofanyika katika 

ngazi ya kaya kwa mwaka 2016 hadi mwaka 2017. 

Aliyasema hayo Jijini Dar-es-salaam mwezi Mei, 2018 

wakati akizindua Mkakati wa Maadhimisho ya miaka 15 

tangu kuanzishwa kwa Mfuko wa Dharura wa Rais wa 

Marekani wa Kupambana na Kudhibiti Maambukizi ya 

Virusi vya UKIMWI (PEPFAR). 

 

Katika hotuba ya Waziri Mkuu alieleza; "Tanzania watu 

takribani milioni 1.4 wanakadiriwa kuishi na virusi vya 

UKIMWI. 81,000 hupata maambukizi mapya ya virusi vya 
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UKIMWI kila mwaka na waathirika wakubwa ni 

wasichana" (DodomaFM, 2018). 

Mikoa iliyotajwa kuwa inaongoza kwa kiwango kikubwa 

cha maambukizi juu ya wastani wa kitaifa wa 4.7% kuwa 

ni;  

Njombe 11.4% 

Iringa 11.3% 

Mbeya 9.3% 

Mwanza 7.2% 

Kagera 6.5% 

Katavi 5.6% 

Shinyanga 5.9% 

Dodoma                                                                       5.0% 

Pia, katika hotuba ya Waziri wa fedha na Mipango Dkt. 

Philip Mpango Desemba, 2017 akiwa anamkabidhi Rais 

wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt. John Pombe 

Magufuli takwimu ilionesha hali ya maambukizi ya virusi 

vya UKIMWI (VVU), wakati wa uwekaji wa jiwe la msingi 

katika ofisi za Takwimu jijini Dodoma alisema; "Mikoa 

yenye ongezeko kubwa la watu wanaoishi na maambukizi 

ya virusi vya UKIMWI ni Mkoa wa Mwanza, Tanga, 

Kagera, Dodoma, Manyara na Iringa. Wakati mikoa yenye 

maambukizi ya kiwango cha chini ni Unguja 0%, Kaskazini 

Pemba 0%, Lindi 0.3%, Manyara 1.8% na Arusha 1.9%." 

Takwimu imetokana na utafiti uliofanywa na ofisi ya 

Takwimu ya Taifa juu ya hali ya maambukizi kwa watu 

wenye umri wa miaka kati ya 15-49 kwa mwaka 2016-

2017 (Zanzibar24, 2017). 
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Mkurugenzi wa TACAIDS Dkt. Leonard Maboko katika 

mahojiano na Mwandishi wa Gazeti la Rai lililochapishwa 

tarehe 25 Julai, 2019 alisema; "Zaidi ya Dola za Marekani 

bilioni 26.2 zinahitajika katika juhudi za kupambana na 

ugonjwa wa UKIMWI hapo mwakani (2020) kutoka Dola 

bilioni 19 zilizotolewa mwaka jana. Sababu maambukizi 

yanatajwa kuongezeka zaidi miongoni mwa watu 

wasiopata huduma za kuepusha maambukizi na kuonesha 

kuwa fedha zaidi zinazohitajika ili kutoa huduma za 

kupambana na ukimwi." 

Kauli ya kiongozi huyo kuhusu namna ya kupunguza 

maambukizi alisema; "Mambo yatakayoleta heri nchini 

kuhusu ugonjwa wa UKIMWI ni kuhakikisha Watanzania 

wote bila kujali dini, kabila, itikadi za kisiasa ama rangi 

zao, wanashiriki kuutokomeza ugonjwa huu” (Rai, 2019). 

Wakati zinahitajika Dola za Marekani bilioni 26.2 kwa ajili 

ya mapambano dhidi ya ugonjwa wa UKIMWI mwaka 

2020, kuna janga jingine jipya la kidunia limetokea. 

Ugonjwa wa CORONA (COVID-19) na kusababisha 

kusimama kwa shughuli za uzalishaji mali na kusababisha 

vifo vya watu wengi duniani. Je, tutaendelea kupambana 

na UKIMWI au CORONA ama vyote? 

 

 

 

 

 



46 
 

Mwanawetu Mmuni  MWENGE WA UHURU NA UKOMBOZI WA FIKRA  © 2020 

 

 

 

ITIKADI ZA KISIASA NA VYAMA VYA SIASA 

Wananchi wengi wa Tanzania wanaamini mwenge wa 

uhuru ni wa Chama cha Mapinduzi na serikali yake iliyopo 

madarakani na sio mwenge wa Wananchi. Hivyo kutoona 

umuhimu wa uwepo wake na kutamani kufutwa kwa 

kumbukumbu hiyo. 

Tarehe 12 Februari, 2010, Mbunge wa Manyoni Magharibi 

Mhe. John P. Lwanji katika kipindi cha maswali na majibu 

bungeni aliwahi kumuuliza Waziri wa Kazi, Ajira na 

Maendeleo ya Vijana; swali linaloweka bayana undani wa 

jambo hili.  

Majadiliano yalikuwa kama ifuatavyo; Mbunge wa Manyoni 

Magharibi, Mhe. John P. Lwanji aliuliza, 

(A). Je, ni utaratibu gani na vigezo gani vinavyotumika 

katika kuwateua vijana wanaokimbiza mwenge? 

(B). Je, vijana hao wanapata posho kiasi gani kwa siku na 

kuna malipo yoyote wanayopewa baada ya kumalizika 

kwa kazi ya mbio za mwenge? 

(C). Je, vijana hao hulipwa nini pindi wanapopatwa na ajali 

wakati wakikimbiza mwenge?  
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Majibu ya Waziri wa kazi, ajira na maendeleo ya vijana; 

(A). Kwa mwongozo wa mbio za mwenge, utaratibu wa 

kuwapata wakimbizi wa mwenge kitaifa ni kama ifuatavyo; 

I. Mwenge wa uhuru kitaifa hukimbizwa na vijana sita, 

kati ya vijana hawa mmoja huchaguliwa kuwa 

kiongozi. Kiongozi wa mbio za mwenge 

huchaguliwa kwa zamu kutoka Tanzania bara 

mwaka mmoja na mwaka unaofuata Tanzania 

visiwani. Aidha, uteuzi wa Wakimbiza mwenge 

unazingatia kwamba jinsia zote zinashiriki. Mikoa 

inayoanzia au kumalizia mbio za mwenge hutoa 

mkimbiza mwenge kila mwaka. 

II. Wakimbiza mwenge huchaguliwa kutoka kwenye 

majeshi, taasisi za serikali, vyama vya hiari ama 

vikundi vya vijana vya uchumi. 

III. Maombi ya wakimbiza mwenge watatu (3) yanatoka 

mikoa inayozindua na kuhitimisha mbio za 

mwenge. Yatapitishwa na kamati ya ulinzi kabla ya 

kuwasilishwa Wizarani kwa uteuzi. 

IV. Wakimbiza mwenge kutoka Zanzibar huteuliwa 

huko huko Zanzibar na majina huletwa Wizara ya 

Kazi, Ajira na Maendeleo ya Vijana. 
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Vigezo vinavyotumika kuwapata wakimbiza mwenge ni 

pamoja na vijana wanaoomba kukimbiza Mwenge kuwa 

na sifa zifuatazo; 

i. Watanzania wenye umri kati ya miaka 18-35. 

ii. Wawe na Afya njema, tabia njema na akili timamu. 

iii. Wawe na elimu ya kidato cha nne au zaidi na 

wenye ufahamu wa masuala mbalimbali ya 

maendeleo ya kiuchumi na kijamii. 

iv. Wawe na uwezo wa kujieleza mbele ya wananchi. 

v. Wawe na uwezo wakufaulu mafunzo 

yatakayotolewa ikiwa ni pamoja na uwezo wa 

kumudu mazoezi ya viungo na nadharia wakati wa 

maandalizi. 

vi. Wawe na nia ya dhati ya kujitolea kukimbiza 

mwenge na wakubaliane na masharti ya uendeshaji 

wa shughuli za mbio za mwenge. 

 

(B). Kazi ya kukimbiza mwenge wa uhuru dhana yake 

hasa ni ya kujitolea. Hata hivyo, wakimbiza mwenge 

hulipwa posho kwa siku kwa ajili ya matumizi ya 

mahitaji madogo madogo yanayoweza kujitokeza 

katika safari hiyo. Wizara sasa hivi inapitia posho hizi ili 

ikiwezekana zirekebishwe kulingana na mahitaji na 

gharama za sasa. 
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(C). Kutokana na umuhimu wa shughuli hii, vijana 

wanapopatwa na ajali wanalipwa bima. Hivyo Wizara 

huhakikisha kwamba vijana wamepata kinga ya bima 

ya ajali kabla ya kuanza mbio za Mwenge, (Bunge, 

2010). 

Mhe. Lwanji alipata nafasi ya kuuliza swali la nyongeza 

kama ifuatavyo; 

"Kumekuwa na malalamiko kwamba katika ujumbe ambao 

wakimbiza Mwenge hutoa mara nyingine wanakiuka na 

kujiingiza katika masuala yasiyohusu ujumbe 

wanaopaswa kutoa katika mbio hizo. Je, serikali 

inasemaje kuhusu suala hili? Maana imefikia kiasi 

kwamba manung'uniko haya yamejikita zaidi kwenye 

masuala ya siasa badala ya kupeleka ujumbe 

unaotakiwa!" (Bunge, 2010). 

Waziri alijibu; "Ujumbe ambao hutolewa na wakimbiza 

mwenge ni ujumbe ambao dhana yake imeandaliwa na 

Wizara ya Kazi, Ajira na Maendeleo ya Vijana. Kwahiyo, 

kunakuwa na vipengele ambavyo vimeainishwa kwa 

mfano UKIMWI, rushwa na kadhalika. Sasa kutoka nje ya 

hapo, sisi hatujapata malalamiko rasmi. Kama wapo 

waliothibitisha hivyo hata wakati mbio za mwenge 

zinaendelea, tafadhali tufahamishwe mapema ili tuweze 

kuchukua hatua mwafaka ikiwezekana hata 

kumsimamisha anayefanya shughuli hizo nje ya utaratibu 

ambao Mwenge unapaswa kuhudumiwa."  
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Swali jingine la nyongeza toka kwa Mhe. Hafidh Ali Tahir 

(Mbunge); "Katika maelekezo aliyoyatoa alisema kwamba 

mwenge shughuli zake hasa ni kuhamasisha maendeleo, 

lakini vilevile kuzuia mambo ya UKIMWI na mambo 

mengine. Lakini Mwenge ni wa Watanzania. Mhe. Waziri 

anaweza kutuambia kwamba katika kumbukumbu zake za 

ukimbizaji mwenge, wenzetu upande wa The Civic United 

Front (CUF) waliwahi kukimbiza mwenge hata mara 

moja?"  

Waziri wa Kazi, Ajira na Maendeleo ya Vijana alijibu; 

"kama tulivyosema mwenge huu ni wa serikali na hauna 

itikadi yoyote. Wanaokimbiza mwenge chujio lao ni kamati 

ya ulinzi na usalama, basi. Wakishakuwa na uhakika huyu 

ni kijana mwenye tabia njema, sio mtu ambaye anaweza 

akaamua siku moja akatupa na mwenge wenyewe aone 

atakachofanywa; sisi tunasema tunaletewa, tunateua. Hili 

la kuendesha mambo bila kuzingatia itikadi yako katika 

maeneo mengi, kwa mfano unaweza ikawa hata 'Referee' 

hupaswi kuonyesha itikadi yako kama wewe ni Simba au 

Yanga. Unapokuwa uwanjani kazi yako pale ni kutenda 

haki lakini wapo 'Ma-referee' tunawafahamu hawatendi 

haki" (Bunge, 2010). 
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VYAMA VYA SIASA 

Chama cha Siasa ni maungano ya watu wanaotafuta 

mamlaka katika dola na hasa serikali kwa kusudi la 

kutekeleza shabaha za kisiasa au za kifalsafa pamoja na 

faida kwa ajili ya vikundi fulani au faida zao za binafsi 

(Wikipedia). 

Tanzania ni nchi yenye mfumo wa vyama vingi vya siasa 

uliorejeshwa katika katiba ya Tanzania mwaka 1992. 

Mfumo wa vyama vingi ni hali ya kuwa na chama zaidi ya 

kimoja cha siasa katika nchi moja. Madhumuni ya kuwa na 

vyama vingi vya siasa ni kuleta ushindani wa kisiasa sio 

uadui kama watu wengi kwenye nchi zinazoendelea 

wanavyodhani. Kuwa na vyama vingi ni kuongeza wigo wa 

demokrasia katika jamii husika. 

Vyama hutamka mwelekeo au itikadi fulani inayoandikwa 

katika programu yao (katiba). Katika mfumo wa vyama 

vingi; kipindi cha uchaguzi, vyama vinashiriki kwa 

kusimamisha wagombea katika nafasi ya Urais, Ubunge 

na Udiwani. Kila chama kinapaswa kujieleza, kutetea 

matendo yake ya nyuma na kuonesha jinsi kinavyotaka 

kuboresha mambo tofauti na vyama vingine (kampeni). 

Baadhi ya vyama vya siasa nchi Tanzania ni; 

Chama cha Mapinduzi (CCM), Civic united front (CUF), 

Tanzania Labour party (TLP), Chama cha Demokrasia na 

maendeleo (CHADEMA), National convention for 

constitution and Reconstruction - Mageuzi (NCCR-

Mageuzi), Alliance for change and Transparency (ACT-
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Wazalendo), Chama cha ukombozi wa umma (CHAUMA), 

National league of Democracy (NLD) 

Itikadi (Ideology) 

Itikadi ni mkusanyiko wa imani unaoshirikiwa na kikundi 

cha watu fulani. 

Kuna aina kuu mbili za itikadi 

1. Itikadi za kisiasa: Ni upangiliaji unaohusu mawazo 

ya kimaadili na vipi nchi itaendeshwa. 

2. Itikadi za Kiepistemologia: Ni upangiliaji unaohusu 

mawazo ya kifalsafa, ulimwengu na jinsi gani watu 

wanapaswa kufanya maamuzi. 

Aina nyingine za itikadi ambazo zipo kwenye mlengo wa 

kiuchumi ni Ukomonisti, Usoshalisti na Ubepari. 

Falsafa; ni jaribio la kuelewa na kueleza ulimwengu kwa 

kutumia akili inayofuata njia ya mantiki. Falsafa na itikadi 

za mataifa mbalimbali Barani Afrika zinatokana na 

matokeo ya vita kuu ya pili ya dunia. 

Itikadi kali; ni dai la kushikilia sana misimamo ya siasa 

fulani au mwenendo fulani kwa kuchukua hasa maneno 

yaliyoandikwa na mwanzilishi bila ufafanuzi wowote, kadri 

unavyohitajika kutokana na muda kupita au mabadiliko 

mbalimbali kutokea. 

(Murithi, 2018), katika Jarida lake la, "Uhusiano wa Itikadi 

na Mtazamo wa Mtunzi" ameeleza mitazamo mbalimbali 

kuhusu dhana ya itikadi. Imeelezwa; dhana ya itikadi 

inategemea na sababu ya sifa yake ya kuweza kutafsiriwa 
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kwa njia mbalimbali kutegemea malengo na dhamira ya 

yule anayeitumia” (Chuachua, 2011).  

Sambamba na hilo (Murithi 2018), amefafanua itikadi kwa 

kuzingatia mikabala mitatu kama ifuatavyo; 

1. Karl Marx (1973) 

Mkabala huu unachukulia itikadi kama ung'amuzi potoshi. 

Katika kitabu chake cha "The Germany Ideology" Marx 

(1977) anasema; itikadi ni fikra zote ambazo msingi wake 

ni mfumo wa uzalishaji mali na teknolojia. Hujumuisha 

maoni ya binadamu kuhusu anavyoyasema na 

anayoyafikiria katika siasa, sheria, maadili, dini na falsafa. 

Mawazo hayo hugeuka pindi mfumo huu unavyobadilika, 

hivyo itikadi na jamii huendelea kubadilika. Eagleton 

(1976), katika 'Marxism and Literary Criticism, and 

criticism and Ideology'; anaonesha kuwa itikadi ni fikra, 

amali na hisia ambazo mwanadamu hupitia katika jamii 

yake kwa kipindi maalum na huweza kupatikana tu kupitia 

fasihi. Kuelewa itikadi ni kuelewa historia ya yaliyopita na 

yale ya sasa kwa undani zaidi ambayo husababisha 

kuzinduka na kujikomboa (Murithi, 2018). 

2. Louis Althusser, (1981) 

Mkabala huu unachukulia itikadi kuwa jumla ya dhana za 

kitamaduni ambazo hutawaliwa kupitia vyombo vya 

serikali na vya kiitikadi. Katika "Ideology and ideological 

Apparatuses" anaeleza dhana ya itikadi na kusema kuwa; 
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ili kuendeleza utawala na udhibiti, serikali au watawala 

hutumia vyombo viwili muhimu. 

i. Vyombo ambavyo huendeleza utawala na udhibiti 

moja kwa moja kama vile wakuu wa serikali, jeshi, 

polisi, magereza na mahakama. Vyombo hivi 

hutekeleza majukumu yao moja kwa moja hivyo 

kwamba matakwa ya tabaka tawala hulindwa na 

kuhifadhiwa na kwahiyo itikadi sio ung'amuzi 

potoshi bali huendelezwa kwa matumizi ya nguvu. 

ii. Vyombo vya kiitikadi kama kanisa, shule, vyombo 

vya habari, siasa, familia, sheria, vyama vya 

wafanyakazi, utamaduni pia hutumika kuendeleza 

itikadi ya tabaka tawala. Vyombo vya kiitikadi kama 

vile siasa hutumiwa kuhifadhi hadhi ya tabaka 

tawala. 

Louis, (1981) anasema kuwa; Dini ilitumika zaidi kabla ya 

mfumo wa Kibepari kuendeleza itikadi na mawazo ya 

tabaka tawala. Elimu ni chombo ambacho hutumiwa na 

mfumo wa kibepari ambapo kila mtu huwa na itikadi 

inayomuandaa kwa majukumu atakayotekeleza katika 

jamii yenye utabaka kama wanaonyanyaswa, mshirika wa 

unyanyasaji, mwendelezaji wa itikadi za tabaka tawala 

kitaaluma na kadhalika. Watawala huweza kudhibiti 

watawaliwa kwa nguvu au kwa ukubalifu wao na kwa 

hivyo itikadi huendelezwa ambapo kila mtu huwa 

ameandaliwa kwa wajibu wake katika jamii ya kitabaka 

hasa kupitia shule (Murithi, 2018). 
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3. Antonio Gramsci (1985) 

Mkabala huu unaeleza itikadi kuwa ni mfumo wa mawazo 

ya tabaka tawala ambalo huendelezwa kwa ukubalifu na 

ukawaida. Gramsci, (1985) anafafanua dhana ya itikadi 

kuwa ni kuendeleza dhana ya ukubalifu na ukawaida. 

Anasema; itikadi hupata nguvu zake kutokana na dhana 

ya ukubalifu kinyume na matumizi ya nguvu. Jamii 

huendelea kuwa na umoja na udhibiti huendelezwa kwa 

nguvu za mamlaka kama vile polisi na jeshi au kwa vigeu 

vingine kama jinsia, rangi, kabila na utamaduni. Hali hizi 

huchukuliwa kwamba ni zakawaida au za kimaumbile na 

kwahiyo wanaonyanyaswa huenda hata wasijue 

wananyanyaswa (Murithi, 2018). 
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BAJETI YA MBIO ZA MWENGE 

Bajeti kubwa ya mbio za mwenge inayopelekea wananchi 

kuchangishwa michango ya lazima. Baadhi ya watu 

hubeza mbio za mwenge wa uhuru na kupunguza 

mahaba. Sababu nyingine kubwa ni bajeti ya mwenge kila 

mwaka na michango inayochangishwa kwa wananchi 

kufanikisha shughuli hiyo. 

Nini maana ya mchango? 

Kamusi ya Kiswahili sanifu inaeleza maana ya mchango 

ni; mali na fedha sinazokusanywa kwa ajili ya kutekeleza 

jambo fulani. 

Wanajamii wanautamaduni wa kuchangiana kwenye 

shughuli za furaha au huzuni mfano ndoa, shughuli za 

mazishi, sherehe mbalimbali za kijamii, na maadhimisho 

au matamasha. Utamaduni huo unawafanya washiriki 

wote kuichukulia shughuli husika kuwa ni ya kwao na sio 

ya mtu mmoja au kikundi cha watu waliyoianzisha au 

kuandaa. Hivyo washiriki (wachangaji) nao wanapata 

uwezo unaopelekea kumwajibisha mwenye shughuli, 

iwapo atakwenda kinyume na makubaliano. Ili kufanikisha 

hilo, shughuli nyingi washiriki wanaunda kamati 

mbalimbali za utekelezaji na usimamizi. 

Majibu ya bajeti ya mbio za mwenge wa uhuru na 

michango yake pamoja na hali halisi ya mtazamo wa 

wananchi kuhusu jambo hilo linajieleza kutokana na 
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mijadala na matamko ya viongozi mbalimbali wa nchi 

kama ifuatavyo; 

Mei 27, 2014 Bungeni Dodoma; Mhe. Lucy Owenya 

(Mbunge viti maalum) aliuliza swali; "Kiasi gani cha fedha 

hutumika kwa kila wilaya kwa ajili ya mbio za mwenge, 

gharama za kuuwasha na kuuzima na faida gani 

zinazopatikana?" (Bunge, 2014). 

Swali hilo lilijibiwa na Naibu Waziri wa Habari, Vijana, 

Utamaduni na Michezo Mhe. Juma Nkamia. Alisema; 

"Serikali hutenga fedha kulingana na mahitaji ya gharama 

halisi ya wakati husika. Mfano, mwaka 2012 Tsh. Milioni 

650 zilitengwa kwa ajili ya kuadhimisha uzinduzi na kilele 

cha mbio za Mwenge wa Uhuru ambazo kati ya hizo Sh. 

Milioni 450 zilitumika na Wizara na Sh. Milioni 200 

zilitumika na mkoa mwenyeji wa kilele cha mbio hizo" 

(Bunge, 2014). 

 

Faida 

Alisema; "Mbio za Mwenge zinaeneza ujumbe wenye 

manufaa kwa jamii. Pia ni kuendelea kutunza historia na 

falsafa ya ukombozi wa Taifa, kuhamasisha wananchi 

kuhusu umuhimu wa kuendelea kuenzi amani, 

mshikamano, upendo na zaidi kupambana na aina yoyote 

ile ya kuwabagua Watanzania kwa rangi, dini au makabila 

yao. Kuendelea kuhamasisha wananchi kushiriki katika 

shughuli za uzalishaji mali na kujiletea maendeleo" 

(Bunge, 2014). 



58 
 

Mwanawetu Mmuni  MWENGE WA UHURU NA UKOMBOZI WA FIKRA  © 2020 

Swali la nyongeza liliulizwa na Mbunge wa jimbo la 

Ubungo Mhe. John Mnyika na alitaka kujua hatua 

zinazochukuliwa ikiwa; mwenge unaongeza ugumu wa 

maisha kwa kuchangisha wananchi michango na kuwa 

viongozi wa mbio hizo mwaka huu (2014) wanapita kupiga 

propaganda ya serikali mbili. Mwishoni mwa swali, 

Mbunge alitaka mbio za mwenge zifutwe, (Habari leo, 

2014). 

Mhe. Juma Nkamia, Naibu Waziri wa Habari, Vijana, 

Utamaduni na Michezo alijibu; "Serikali haiko tayari 

kusitisha mbio hizo, kwani wananchi wanaimani nazo na 

zimesaidia kudumisha umoja na amani," (Bunge, 2014). 

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu; Sera, Uratibu na 

Bunge Mhe. William Lukuvi alisema; "Michango hiyo ni 

hiari na hakuna anayelazimishwa kuchangia, na kwamba 

hailipii mafuta ya mwenge wala posho za wakimbizaji," 

(Bunge, 2014). 

Mhe. Mizengo Pinda, Waziri Mkuu wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania Alisisitiza na kusema; 

"Nimesimama kwasababu nimesikiliza mjadala hapa 

naona jambo hili kubwa, linaonekana kama halina maana 

kwa Taifa. Kila mwaka, mbio za mwenge huwa na kauli-

mbiu mahsusi kwa sababu mwenge huu huwa na fursa ya 

kufika maeneo mengi hivyo kufikisha ujumbe kuhusu 

masuala mazito ya nchi kama elimu. Kwa hiyo si sahihi 

kabisa kuona Mwenge wa uhuru hauna maana. Hili 

linaweza lisiwapendeze sana wenzetu wa upande wa pili. 
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 Mwenge unahimiza suala la kujitolea katika shughuli zao 

za maendeleo. Wananchi wanahimizwa kuenzi moyo huo 

na wamekuwa wakifanya hivyo katika shughuli mbalimbali 

za kijamii. Hili halina ukakasi hata kidogo; hoja hapa 

imekuwa ni michango, lakini hivi mwenge unakuja pale 

kwangu kibaoni, kwa ugeni huo unaofanyakazi nzuri; 

kama watu wanachanga kuku, bata, hii sio dhambi. 

Wananchi wamekuwa wakarimu sana katika jambo hili" 

(Bunge, 2014). 

Baada ya Mhe. Mizengo P. Pinda, Waziri Mkuu wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kutoa ufafanuzi, 

wabunge wa upinzani walisimama na kuomba mwongozo 

kuhusu majibu hayo ya mawaziri. Hoja yao ilikuwa; 

wananchi wanachangishwa michango ya kugharamia 

mbio za mwenge. Baadhi yao walisoma jumbe 

walizotumiwa na wananchi katika simu zao za mkononi. 

Waliosimama ni; Mhe. Susan Kiwanga - Viti maalum 

(Chadema), Mhe. Ezekiah Wenje, Mbunge wa 

Nyamagana (Chadema), na Mhe. Moses Machali, Mbunge 

wa Kasulu Mjini. 

Ulazima wa kuchangia Mwenge wa Uhuru haukuwa wa 

nchi mzima sawa na viongozi walivyoeleza bali kwa 

sababu mbalimbali baadhi ya halmashauri walikubaliana 

kuchangishana. Kitendo cha kuchapisha barua au 

matangazo ya michango kwa njia ya mtandao 

kumesababisha hata wasiochangishwa wapaze sauti 

kuwa wanasumbuliwa. Mfano wa machapisho mtandaoni 

yanayoweza kusababisha taharuki kwa wananchi juu ya 
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michango ya Mwenge wa uhuru ingawa michango hiyo 

huchangwa kwa hiari. 

Naibu Spika Mhe. Job Ndugai alisema atatoa majibu ya 

mwongozo huo "Mbele ya safari." Kabla ya mjadala huo 

kuibuka bungeni, Waziri Mkuu Mhe. Mizengo Pinda 

alishawahi kueleza umuhimu na faida za mwenge wa 

uhuru katika hotuba zake. Moja ya hotuba hizo ni ile ya 

tarehe 29 Mei 2008 katika kijiji cha Msoga wilayani 

Bagamoyo, kwenye sherehe ya uzinduzi wa mbio za 

mwenge wa uhuru. Alisema; 

 "Mbio za mwenge wa uhuru ni tukio la kihistoria. Eneo 

ambalo mbio za mwenge wa uhuru zinazinduliwa kwa 

kawaida ni mahali penye jambo fulani la kihistoria. 

Mwenge wa uhuru unapowashwa hukumbusha wananchi 

historia hiyo au huanzisha historia mpya katika eneo hilo. 

Hivyo, ni dhahiri hapa katika kijiji cha Msoga lipo jambo 

kubwa la kihistoria. Napenda kuwafahamisha Watanzania 

wenzangu na wananchi wote kuwa hapa tulipo leo hii 

ndipo mahali ambapo Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania Mhe. Jakaya Mrisho Kikwete, alipozaliwa na 

kukulia (Habari leo, 2014). 

"Uzoefu unatuonesha kuwa umuhimu wa mbio za 

mwenge wa uhuru unazidi kuongezeka mwaka hadi 

mwaka. Kama nilivyowahi kusema tunauhitaji mwenge wa 

uhuru kama ishara ya kuleta matumaini, upendo, heshima 

na maendeleo kwa Watanzania. Mwenge wa uhuru ni 

kichocheo cha kuleta maendeleo ya wananchi na taifa letu 

kwa haraka. 
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"Aidha, dhana ya mbio za mwenge inaendelea kupata 

umaarufu duniani kote. Hivi karibuni tulishuhudia ujio wa 

Mwenge wa Olimpiki ambao umekimbizwa katika miji 

kadhaa duniani. Lengo lake ni kuleta amani, upendo na 

matumaini. Mbio za mwenge wa uhuru zinatukumbusha 

maneno ya busara na hekima yaliyotamkwa na Baba wa 

taifa Mwalimu Julius Kambarage Nyerere." ......Katika 

kuenzi fikra na hekima za marehemu Baba wa taifa 

Mwalimu J. K Nyerere, kila Mtanzania anao wajibu wa 

kuhakikisha kwamba anadumisha amani, upendo, 

matumaini na kuepuka aina ya maneno na matendo 

yanayoweza kuleta chuki miongoni mwetu. Nchi yetu bado 

inaendelea kuwa na amani na ushirikiano licha ya kuwa 

moja ya nchi kubwa Afrika yenye makabila zaidi ya 120, 

dini tofauti na itikadi tofauti. Aidha, wananchi wanaendelea 

kuheshimiana, kupendana na kutofautiana kifikra bila 

kupigana. Tumefanikiwa kujenga U-TANZANIA. Naamini 

kwamba, pamoja na mambo mengine, mbio za Mwenge 

wa Uhuru zimechangia katika kudumisha amani, upendo 

na mshikamano" (Habari leo, 2014). 

Ingawa kumekuwa na maelezo mazuri ya viongozi kipitia 

vyombo mbalimbali na kueleza kuwa michango ya mbio 

za Mwenge wa uhuru ni hiari, lakini kwa upande wa 

wananchi bado malalamiko ni mengi kuhusu 

kuchangishwa michango ya lazima. Tatizo ni nini? 

Baadhi ya Halmashauri za Wilaya na Miji kutotii maagizo 

na kuendelea kuchapisha matangazo ya michango, kwa 

uchache wao lakini iliweza kuleta taharuki kwa wananchi 
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na kuhisi serikali inawachangisha michango ya mbio za 

Mwenge kwa lazima. Hali hii inachangia baadhi ya 

wananchi kuuchukia mwenge wa uhuru kwa kuwa 

matangazo ya umuhimu wake ni machache kuliko 

mabango ya michango. Kwa mfano mwezi Mei, 2013; 

kwenye mitandao ya kijamii ilichapishwa habari inayohusu 

walimu wote wa Shule za Msingi wilaya ya Manyoni, kuwa 

Afisa Elimu msingi (W) Bi. Julieth Binyura 

amewachangisha Tsh. 3000 kwa kila Mwalimu kwa ajili ya 

shughuli za mwenge wa uhuru. Pia baada ya mijadala ya 

bungeni kuhusu michango hii, mwezi Agosti, 2014; Mkuu 

wa wilaya ya Sengerema alitoa agizo kwa watumishi wote 

wa kata za Halmashauri ya wilaya Sengerema idara ya 

Afya, Elimu na kilimo kutoa mchango wa Tsh 1000 kwa 

ajili ya mafuta ya mwenge na Tsh. 10,000 kwa ajili ya 

ujenzi wa maabara za shule katika kata husika. Agizo hilo 

liliwataka Watendaji wa kata kukusanya fedha hizo kwa 

kuorodhesha majina ya watumishi wote watakaochanga 

na wasiochanga kiwango hicho. 

"Wawekezaji na wafanyabiashara wakubwa na wadogo 

Wilayani Muheza Mkoani Tanga ambao watagoma 

kuchangia fedha za maandalizi ya ujio wa mwenge wa 

uhuru katika wilaya hii, wafungashe vilago kwani 

watakuwa hawatufai." Kauli hiyo ilitamkwa April 2016 na 

Mkuu wa Wilaya ya Muheza Bi. Esterina Kilasi katika 

kikao cha maandalizi ya ujio wa mwenge wa uhuru, 

(Nipashe, 2016).  
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Mei 22, 2017 gazeti la Mwananchi liliandika habari kuhusu 

Mbunge wa viti maalum Mhe. Rhoda Kunchela alilipotiwa 

akisema; "Mkononi hapa nina risiti zaidi ya 300 za 

michango iliyochangishwa kwa baadhi ya watendaji wa 

serikali wakiwepo walimu, wafanyabiashara na 

wafanyakazi wa kada mbalimbali. Ni malalamiko ya muda 

mrefu sana kwamba wamekuwa wakilazimishwa 

michango hii. Kibaya zaidi serikali iliwahi kutoa taarifa 

hapa bungeni kuwa michango hii ni hiyari. Tulipofikia sasa 

hivi si sawa kwa mikoa mbalimbali kuendelea 

kulazimishwa kuchangia mwenge wa uhuru wakati ni hiari. 

Jambo hili serikali itoe tamko au Bunge lako lijadili suala 

hili" (Mwananchi, 2017).  

Mwenyekiti wa bunge, Mhe. Andrew Chenge alikataa 

kuruhusu hoja hiyo ijadiliwe na kumtaka Mbunge 

kukabidhi risiti hizo kwa Bunge ili wazikabidhi serikalini 

kwa hatua zaidi (MwanaHALISI, 2017). 

Hadi kufikia Mwaka 2018, katika Halmashauri ya Wilaya 

ya Busokelo - Tukuyu Mkoani Mbeya; Daniel 

Mwamasangula Kaimu Afisa Elimu (W) Msingi, kwa niaba 

ya Mkurugenzi Mtendaji (DED) aliwaandikia barua walimu 

wakuu wa Shule za Msingi zilizopo katika Halmashauri 

hiyo yenye kumb. Na BDC/J.I/04/137 ya tarehe 23 Januari 

2018 na kichwa cha Habari "MCHANGO WA MBIO ZA 

MWENGE WA UHURU 2018". 

Barua hii, Afisa Elimu aliwataka walimu kuonesha 

ushirikiano kwa kuchangia kiasi cha Tsh. 10,000 kila shule 

(mchango wa shule), Mkuu wa shule Tsh. 20,000 na 
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walimu wengine Tsh. 5000. Akaunti iliyokusanya 

michango ni 61410001908 Miscellaneous Deposit 

Busokelo. Mwisho wa kuchangia ilitajwa ni tarehe 17 April, 

2018; Wakuu wa Shule wawasilishe idadi ya walimu 

waliochangia na wasiochanga kwa majina (JamiiForums, 

2018). 

 

Huko Karagwe kupitia tovuti ya halmashauri; Afisa habari 

wa Halmashauri, Innocent Mwalo alichapisha tangazo 

linalowahusu watumishi wote na umma kwa ujumla. 

Tangazo lilielekeza yafuatayo; 

“Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya wilaya Karagwe, 

Godwin M. Kitonka anapenda kuwaomba watumishi na 

wananchi wote wa halmashauri ya wilaya kwa ujumla 

kuchangia mbio za Mwenge wa Uhuru unaotarajiwa 

kuzindua miradi mbalimbali ya maendeleo wilayani hapa 

mnamo Agosti 04, 2017. 

‘Ikiwa ni azimio lililofikiwa kwenye kikao cha kamati ya 

Mwenge wa Uhuru kilichoketi mapema mwishoni mwa 

mwezi April mwaka huu, kila Mkuu wa idara katika 

halmashauri hii anaombwa kuchangia kiasi cha Tsh. 

30000/= huku maafisa wengine wakiombwa kuchangia 

kiasi cha Tsh. 10,000/= kila mmoja. 

Wakuu wa shule za msingi na sekondari pamoja na 

Waratibu kata watapaswa kuchangia kiasi cha Tsh. 

20,000/= kila mmoja. 

‘Aidha, walimu wa shule za sekondari, wahudumu na 

madereva wanaombwa kuchangia kiasi cha Tsh.5000/= 
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‘kila mmoja huku walimu wa shule za msingi wakitakiwa 

kuchangia kiasi cha Tsh. 3,000/= kila mmoja. Hata hivyo, 

Afisa biashara wilaya anaagizwa kukusanya michango 

kwa baadhi ya vyombo vya moto ambapo kila teksi 

inaombwa kulipa kiasi cha Tsh. 5000/= na kwa upande wa 

mabasi kila moja likitakiwa kuchangishwa kiasi cha Tsh. 

50,000/= kwa upande wao wafanyabiashara wadogo 

wanaombwa kuchangia kiasi cha Tsh. 10,000/= kila 

mmoja. 

‘Shule na Taasisi binafsi na wazabuni wote wanaombwa 

mchango wa kiasi cha Tsh. 50,000/= kila mmoja, huku 

shule za msingi na sekondari za serikali zikiombwa kiasi 

cha Tsh. 20,000/= 

Ikumbukwe kuwa kila Mkuu wa idara na yeyote aliyepewa 

jukumu hilo la ukusanyaji atapaswa kutoa taarifa ya 

ukusanyaji katika kila kikao cha kamati ya mwenge kitaifa 

kitakapokaa. Inashauriwa kuwaelimisha wachangiaji 

kuona umuhimu wa kuchangia mchango huu kwani 

mchango huu ni wa hiari” (Karagwe, 2017). 

Watu walihoji kuwa Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri 

kwa mujibu wa sheria za nchi, yeye ndiye Mwajiri wa 

watumishi wote katika halmashauri husika. Kwa 

maelekezo aliyoyatoa kwa watumishi wake, kuna fursa ya 

hiari katika utekelezaji?  

Mwishowe mwarobaini wa mijadala yote ya hoja za 

michango ya mwenge wa uhuru ukapatikana, baada 

Viongozi wa mbio za mwenge kupewa jukumu la kufuatilia 
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na uhalali wa michango hiyo kama ilivyofafanuliwa kwenye 

hotuba ya Mhe. Kasimu Majaliwa, Waziri Mkuu wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwenye uzinduzi wa 

mbio za mwenge wa uhuru Mkoani Geita tarehe 2 Aprili, 

2018. 

Waziri Mkuu alisema; "Falsafa hii ya mwenge wa uhuru 

siyo tu inatukumbusha historia na harakati za kadai uhuru, 

bali ndiyo msingi wa sera zetu za ndani na nje ya taifa 

letu. Mifano ya matokeo chanya ya falsafa hii tangu 

mwenge wa uhuru ulipowashwa hadi sasa ni pamoja na, 

mapinduzi matukufu ya Zanzibar ya mwaka 1964 

yaliyoondoa utawala wa Kisultani, Muungano wa 

Tanzania, Azimio la Arusha la mwaka 1967 lililosisitiza 

Siasa ya Ujamaa na Kujitegemea, sera madhubuti ya nje 

ya kutofungamana na siasa za upande wowote, ushiriki 

wa Tanzania katika ukombozi wa nchi za Kusini mwa Bara 

la Afrika ambapo Tanzania ilikuwa makao makuu ya 

kamati ya ukombozi Kusini mwa Afrika na kichocheo 

kikubwa katika kuhamasisha wananchi kujiletea 

maendeleo yao wenyewe. Falsafa hiyo ya Mwalimu Julius 

Kambarage Nyerere ilikuwa ni ujumbe mzito kwa 

Waingereza kwamba, watu wa Tanganyika wamechoka 

kutawaliwa” (PMO, 2018). 

 " ......Hivyo, kama Mhe. Rais wetu mpendwa Dkt. John 

Pombe Joseph Magufuli alivyosema mnamo tarehe 14 

Oktoba, 2017 huko Zanzibar wakati wakuhitimisha mbio 

za mwenge wa uhuru mwaka jana; busara na hekima 

zilizojengwa chini ya falsafa ya mwenge wa uhuru, 
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hazitaachwa na kupotea. Serikali itaendelea kuienzi 

falsafa hii kwa vitendo na kuifanya kuwa endelevu kwa 

vizazi vijavyo na kwa maslahi mapana ya Watanzania, 

Afrika na dunia kwa ujumla." 

Alihitimisha hotuba yake kwa kusema; "Naomba sote 

tushirikiane kumuomba Mwenyezi Mungu awajalie afya 

njema na safari ya salama vijana tutakaowakabidhi 

jukumu la kukimbiza mwenge wa uhuru kitaifa kwa siku 

195 nchi mzima ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

Napenda kuwakumbusha kuwa; 

i. Mnatakiwa kutekeleza jukumu hili kubwa na nyeti 

kitaifa kwa bidii, juhudi, nidhamu, uadilifu na weledi 

wa hali ya juu. 

ii. Kukagua na kufuatilia miradi ya maendeleo kwa 

kulinganisha thamani ya fedha na hali halisi ya 

miradi ilivyo. 

iii. Kuchunguza kwa umakini jinsi michango ya 

mwenge ilivyotolewa na matumizi yake. 

iv. Mwisho, kutoa taarifa ya matokeo ya kazi yenu 

serikalini bila woga wala shinikizo la mtu yeyote na 

sisi tutaifanyia kazi," (PMO, 2018). 

*** 
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HISTORIA YA UKOMBOZI WA TANGANYIKA 

Tujikumbushe waliyopitia Watanganyika kabla ya uhuru, 

mambo ambayo yalipelekea Mwalimu Julius Kambarage 

Nyerere pamoja na Wanachama wenzake wa chama cha 

TANU kuuwasha mwenge wa uhuru na kuuweka juu ya 

kilele cha mlima Kilimanjaro. 

Baada ya Vita Kuu ya pili ya Dunia mwaka 1945, utawala 

wa Waingereza uliimarisha mipango ya kilimo kwa 

Waafrika na kuchochea upinzani dhidi ya ukoloni katika 

sehemu kubwa ya nchi. Sera za kikoloni zilileta mabadiliko 

ya kiuchumi na kijamii ambayo yaliongeza tofauti za 

kijimbo na ushindani kati ya makundi ya waliopata elimu 

katika kuendeleza sehemu walikokuwa wakitoka. Matokeo 

yake yakawa ni kuanzishwa kwa vyama vya kikabila 

ambavyo vilitumiwa kuelezea upinzani dhidi ya sera 

zilizokuwa hazifai yaani ukoloni (Wikipedia). 

Baadhi ya sehemu utaratibu huo ulileta mafanikio 

makubwa ya kudai kuwa na Machifu wa kuimarisha umoja 

wa kikabila. Chama cha Tanganyika African Association 

(TAA) ambacho kilianzishwa mwaka 1922 kama chama 

cha ustawi wa watumishi wa serikali. Hadi kufikia miaka ya 

1930 chama hicho kilikua na kuanzisha matawi katika 

majimbo ambayo yalisaidia sana katika kuimarisha nguvu 

ya makao makuu ya chama hicho (Juzuu, 1999).  

Baada ya Vita Kuu ya Pili ya Dunia, upinzani ulijitokeza 

nchini kote ukiwa umejikita katika nyanja za kijamii 

ulielekea kukidhoofisha chama hicho. Lakini upinzani dhidi 
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ya sera za kikoloni ndiyo ulitokea kuwa moja wapo ya 

mihimili muhimu katika chama cha kizalendo. Kichocheo 

cha nguvu yake kilitoka Jimbo la Ziwa, eneo la 

Tanganyika ambalo lilizalisha karibu nusu ya thamani ya 

bidhaa zote za kilimo zilisafirishwa nje. 

Upinzani dhidi ya ukoloni uliwekwa kuhusu mazao ya 

kilimo yaliyotokea katika jimbo lote na tawi la TAA, chama 

kiliingilia kati na kuwaunga mkono wananchi katika 

malalamiko yao. Hivyo ikawa inaunganisha chama cha 

ustawi wa wafanyakazi mjini na kuzungumzia matatizo ya 

vijijini. 

Mwaka 1952 nguvu ya chama ilififia sababu viongozi wa 

wafanyakazi na wasomi wa mjini waliokuwa wanaongoza 

kupigwa vita na wasemaji hodari walihamishwa Dar-es-

salaam. Hivyo kukawa hakuna mikutano, lakini kiongozi 

mpya akatokea na kuratibu shughuli za chama. Kiongozi 

huyo alikuwa Mwalimu Julius Kambarage Nyerere. 

Mnamo tarehe 7 Julai, 1954 yaani baada ya miaka miwili 

(2) chama cha TAA kikawa kimebadilika na kuwa chama 

kamili cha siasa ambacho kilipewa jina la Tanganyika 

African National Union (TANU), (Juzuu, 1999). 

Mwaka 1961, chama cha TANU kikaleta uhuru wa taifa la 

Tanganyika. Mwalimu Julius Kambarage Nyerere aliweza 

kuitumia vizuri nafasi ya kimataifa ya Tanganyika kama 

nchi ya udhamini chini ya umoja wa Mataifa ili kuhakikisha 

kuundoa ukoloni. 
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Historia ya vyama vingi vya siasa na usaliti kabla ya 

uhuru 

Mwaka 1946, Tanganyika chini ya 'League of Nations' 

mamlaka yalibadilishwa na kuwa nchi ya udhamini. 1956, 

Edward Twining akiwa Gavana wa Tanganyika 

(Muingereza) akawashawishi wajumbe wengi wasio-rasmi 

wa baraza la kutunga sheria ambao walikuwa 

wameteuliwa badala ya kuchaguliwa ili waunde chama 

cha upinzani ambacho kilijulikana kama United 

Tanganyika Party (UTP) ili kipingane na chama cha 

TANU. Chama hicho yaani UTP baadae kilianza kufifia na 

hadi kufikia 1960 chama cha TANU kikashinda viti 70 kati 

ya 71 katika uchaguzi wa kwanza wa kugombea viti vya 

Baraza la kutunga sheria. Kwa kufuata utaratibu wa kura, 

iliwezekana sasa Waafrika kushinda uchaguzi. Mwalimu 

Julius Kambarage Nyerere akawa Waziri Kiongozi wa 

Serikali ya Tanganyika ambayo kwa muda huo ilikuwa 

haiongozwi tena na Waingereza. Ilipofika tarehe 9 

Desemba 1961, Tanganyika ikawa nchi ya kwanza katika 

Afrika Mashariki iliyokuwa inatawaliwa na Uingereza, 

kupata Uhuru kamili (Wikipedia). 

Ukombozi wa fikra; Siasa za vyama vingi Barani Afrika 

zina hisia za kukosa uzalendo. Kama kuna Waafrika 

walirubuniwa kuwasaliti Waafrika wenzao kwa kuunda 

vyama vya siasa vyenye sera za ukombozi wa wananchi 

wakati nyuma ya pazia wanalengo la kuvunja umoja 

uliojengwa na waungwana ili kujipatia uhuru na haki ya 

kweli. Matokeo yake walichelewesha kumwondoa mkoloni 
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katika nchi zao. Vimelea hivi vya usaliti vinaweza 

kuendelea kuwepo miongoni mwa wananchi. Hivyo si 

vibaya wananchi wakafuata sera za vyama vya siasa 

badala ya kushabikia watu au vikundi vya watu 

wanaochochea machafuko kwa mgongo wa demokrasia.  

 

 

Kwanini nchi ya Tanganyika ilikuwa na hadhi ya Nchi 

ya Udhamini? 

Uhuru umetokea mbali, wahenga husema kila pafukapo 

moshi kuna moto. Tuamini mwenge wa uhuru uliwashwa 

kwa imani na matumaini makubwa.  

Tanganyika ilikuwa chini ya mikataba ya kibepari kama 

ilivyoelezwa kwenye (Juzuu, 1999), Historia Kuu ya Afrika 

kama ifuatavyo;  

Historia 

Mkataba wa Versailles wa mwaka 1919 wenye kanuni za 

kuchukua makoloni yote ya Ujerumani na kukabidhi kwa 

mataifa washindi wa vita ya Kwanza ya Dunia. Hivyo 

Tanganyika ilikabidhiwa rasmi mikononi mwa miliki ya 

Uingereza kama eneo la kudhaminiwa chini ya mamlaka 

ya Shirikisho la Mataifa 'League of Nations'. Kifungu 

namba 22 cha katiba ya Shirikisho la Mataifa lilieleza; 

"Makoloni na maeneo ambayo kutokana na matokeo ya 

vita iliyopita si tena chini ya mataifa yaliyowahi 

kuyatawala. Yakikaliwa na mataifa ambayo hayapo tayari 

kujisimamia katika mazingira magumu ya dunia ya kisasa 
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(kujitawala). Hivyo mataifa hayo yatatazamiwa kwa 

udhamini wa ustaarabu wa kimataifa. Njia bora 

yakutekeleza nia hii itakuwa kukabidhi malezi ya mataifa 

hayo mikononi mwa mataifa yaliyoendelea ambayo yapo 

tayari kukubali ulezi huu. Nawakabidhi kwa niaba ya 

Shirikisho la Mataifa," (Juzuu, 1999). 

Katiba ya Shirikisho la Mataifa ilitofautisha maeneo ya 

udhamini kama ifuatavyo: 

a) Jumuiya zilizokuwa chini ya miliki ya Uturuki; 

zilikuwa kwenye ngazi ya kukubaliwa kama mataifa 

ya pekee lakini bado chini ya usimamizi wa nchi 

mlezi hadi wakati zitakapoweza kusimama pekee 

yao. "Jumuiya hizi zinapaswa kusikilizwa kuhusu 

chaguo la nchi mlezi." 

b) "Mataifa yale yako katika hali ya kwamba mlezi 

atawajibika kutawala maeneo yao kwa masharti ya 

kuhakikisha uhuru wa dhamiri na wa dini, kutunza 

usalama na maadili mema na kuzuia dhuluma 

kama biashara ya watumwa, silaha na vileo mfano 

Afrika ya kati. 

c) "Maeneo kama Afrika ya Kusini-Magharibi na 

visiwa kadhaa vya Pasifiki ya Kusini. Ambayo 

yatasimamiwa na mlezi kulingana na sheria zake 

kama sehemu ya eneo lake kwa sababu 

yanawakazi wachache mno au ni madogo mno au 

yako mbali mno na vitovu vya ustaarabu. Hata 

hivyo utawala huo unapaswa kuangalia masharti 
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yaliyotajwa kuhusu masharti yanayotunza wakati 

wazalendo." 

Maeneo ya kudhaminiwa ya kundi yalitengwa katika 

makundi A, B, na C 

A. Maeneo yalikuwa sehemu za miliki ya Osman 

(Waturuki) chini ya ulezi wa Uingereza; (Uhuru kati 

ya 1932 - 1946) 

Palestina 1946 

Yordani 1946 

Iraq                                                               1932 

(Mesopotamia) 

 

Chini ya Ufaransa 

Syria 1946 

Lebanon                                                            1943 

 

Maeneo yakudhaminiwa ya kundi B; nchi hizi 

zilikuwa zote koloni za Ujerumani katika Afrika 

i. Chini ya ulezi wa Ufaransa hadi uhuru mwaka 1960 

ni, Cameroon na Togo. 

ii. Chini ya ulezi wa Uingereza; Tanganyika 1961, 

sehemu ndogo ya Cameroon na Togo. 

iii. Chini ya ulezi wa Ubelgiji; Ruanda - Urundi na 

uhuru kama nchi mbili yaani Rwanda na Burundi 

1962. 

Kundi C; kundi hili lilijumlisha maeneo mengine 

yaliyokuwa chini ya Ujerumani 
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Maeneo yote ya kudhaminiwa 

1. Syria (Ufaransa) 

2. Lebanon (Ufaransa) 

3. Palestina (Uingereza) 

4. Ng'ambo ya Yordan (Uingereza) 

5. Iraq (Uingereza) 

6. Togo (Ufaransa) 

7. Togo (Uingereza) 

8. Cameroon (Uingereza) 

9. Cameroon (Ufaransa) 

10. Ruanda – Urundi (Ubelgiji) 

11. Tanganyika     (Uingereza) 

12. Afrika ya Kusini - Magharibi (Afrika ya Kusini) - 

(Uingereza) 

 (Chanzo: Juzuu, 1999). 

 

Matukio muhimu yaliyotokea Tanganyika kabla ya 

Uhuru 

Kabla ya uhuru wa Tanganyika, kulitokea matukio 

yawezekana ndiyo yaliyopelekea mwenge wa uhuru 

kuwashwa na kuwekwa juu ya kilele cha mlima 

Kilimanjaro ili umulike Bara zima la Afrika. 

 Kutawaliwa kwa Watanganyika kulianza lini?  

Karne ya 15, Wareno walilifanya eneo la Mashariki ya 

Ziwa Tanganyika na Kusini mwa Afrika kuwa lao. Wareno 
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walizidiwa nguvu kwa eneo la Mashariki ya Ziwa baada ya 

ujio wa Sultani wa Oman karne ya 17 na kutawala 

akifanya biashara ya Watumwa. Ujerumani ilitawala 

Tanganyika karne ya 19, kuanzia mwaka 1886 baada ya 

mkutano wa Berlin, hadi 1919 baada ya Vita Kuu ya 

Kwanza ya Dunia. Uingereza ilitawala kuanzia mwaka 

1919 hadi 1961 ikiwa chini ya Udhamini wa Shirikisho la 

Kimataifa, (Juzuu, 1999). 

Mkutano wa Berlin 

Novemba 15, 1884 hadi Februari 26, 1885 mjini Berlin 

Ujerumani kulifanyika Mkutano Mkuu wa Kimataifa kuhusu 

nchi za Ulaya katika Afrika. Mkutano huo, uliweka msingi 

wa ugawaji wa Bara la Afrika kati ya madola ya mataifa ya 

Ulaya (Wikipedia).  

Kukaliwa kwa baadhi ya maeneo ya Afrika na mataifa ya 

kigeni tangu karne ya 17 hasa kwenye Pwani za Afrika 

kwa sababu za kibiashara na sio kiutawala. Mwanzoni 

mwa karne ya 19, biashara ziliyumba baada ya gharama 

za uzalishaji kuwa kubwa kuliko faida pindi miliki ya 

Uingereza, kutangaza kukomesha biashara ya watumwa, 

(Juzuu, 1999).  

*** 

MWENGE WA UHURU mulika na huko wasije kusema; 

hawakuona kwasababu walikuwa gizani. 
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Tanzania imebahatika kupata Marais wenye maono ya 

kifalsafa. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

Mhe. Samia Suluhu Hassan anasema; KAZI IENDELEE!”  

 

MWISHO 
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